19 เม.ย. , 2024, 06:17:23 pm

Author Topic: การตั้งน้ำพุ (อ่างน้ำล้น) หน้าบ้านซึ่งเป็นทิศใต้ 210 องศา ( /8 )  (Read 11174 times)

chum09

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮียที่เคารพ
        ผมขอสอบถามเรื่อง การตั้งน้ำพุ (อ่างน้ำล้น) หน้าบ้านซึ่งเป็นทิศใต้ 210 องศา ( /8 ) จะต้องปิดไว้ 1 ปีหรือเปล่าครับ เพราะได้ยินในชั้นเรียนว่า ปีนี้ ให้ปิดอ่างน้ำพุหน้าบ้านก่อน 1 ปี สำหรับบ้านที่หันหน้าบ้านไปทางทิศใต้ ไม่ทราบว่าช่วงองศาใดที่ห้ามเปิดอ่างน้ำพุ (น้ำล้น) หากเดือนไหนที่ดาว 5 โคจรมาทีหน้าบ้าน (เดือน กพ.) จะต้องเปิดน้ำพุ แก้ดาว 5 ได้หรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช่ครับ กระทู้ก่อนหน้าก็ถามแบบนี้เช่นกัน
ทิศใต้ส่วนที่ตรงกับดาวเบญจภูติ คือราศี 3/ /7 4/ เปี้ย โง่ว เต็ง

ไม่ต้องครับ
แต่ควรติดกั้วดาว 1 เพิ่ม ( อยู่ด้านในปกหลัง ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 )