18 เม.ย. , 2024, 11:17:31 pm

Author Topic: จะไปวันไหนดีค่ะ  (Read 7672 times)

supermagic

• Newbie
  • *
จะไปวันไหนดีค่ะ
« on: 25 มี.ค. , 2008, 08:38:49 am »
อยากเรียนถามค่ะ คือว่าที่บ้านจะไปไหว้ทุกปีตรงเช็งเม้ง แต่พอดีซื้อหนังสือปฏิทินปี2551 ของทางชมรมมาค่ะ มาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะมากๆ และปีนี้ตรงกับ4เมษายนตามปฏิทินทั่วไป แต่ในหนังสือบอกว่าเริ่มเช็งเม้งตอน5โมงเย็นค่ะ ก็เลยบอกที่บ้านว่าไปวันที่9เมษายนนี้ ในบ้านก็ไม่ค่อยเห็นด้วยค่ะ (เพราะว่าอากงจะไปด้วยค่ะ)แล้วพอมาดู

วันที่4เมษายนชงปีมะโรงพอดี(มีผลมากไหมค่ะ) แต่ถ้าจะไปวันอื่นๆก็มานั่งหาอีกค่ะ ว่ามีทิศที่ดีเหลือเยอะหน่อยในวันที่9เมษายนนี้ คือทิศเหนือ และตะวันออก (ทิศหลังสุสานอยู่ประมาณตะวันออกเฉียงเหนือพอดีค่ะ)อยากทราบว่า จะเลือกวันไหนดีค่ะ เพราะในบ้านมีอยู่อีกส่วนนึงที่เห็นด้วยค่ะ(คือเอาหนังสือปฏิทิน2551 ให้พวกเขาดูกัน)

หรือทางชมรมพอมีวันให้เลือกไหมค่ะ เพราะว่าทุกปีที่ไปก็แย่มาตลอดทุกปี(คือไม่เคยมีความรู้ค่ะ)
 แล้วก็จุดประทัดกันทุกปี (คือมีหลายครอบครัวไปค่ะ เวลาจุดประทัดก็เลยจุดกัน 3-4อัน แต่เลือกจุดคนละมุมเลยค่ะ
แต่บางคนก็ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ที่บ้านมีปัญหามาเรื่อยเลยค่ะ)

แล้วถ้าไปวันที่9 จะจุดประทัดได้ไหมค่ะ(ทิศหลังสุสานอยู่ประมาณตะวันออกเฉียงเหนือ)
 แล้วควรจุดทิศไหนค่ะ(กลัวค่ะ แต่มีบางครอบครัวจะจุดค่ะ จะได้บอกให้เค้าเลี่ยงทิศค่ะ)
« Last Edit: 25 มี.ค. , 2008, 11:58:29 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: จะไปวันไหนดีค่ะ
« Reply #1 on: 25 มี.ค. , 2008, 12:17:56 pm »
หากคุณดูหน้า 103 ไม่ว่าสารทชุนฮุน หรือเช็งเม้ง ก็ไม่ขัดกับตะวันออกเฉียงเหนือ
ดังนั้น ไปได้ทั้ง 2 ช่วงดังกล่าว

ไปไหว้ทุกปี ไม่ต้องกลัวเรื่องชง
หากกลัว อย่าให้ผู้ที่ชงปักธูปเป็นคนแรก  เท่ากับเป็นผู้ร่วมพิธี ไม่ใช่ผู้นำพิธี

ดังนั้น เลือกวันที่คนส่วนใหญ่สะดวกจะดีกว่าครับ

ไปมาก็แย่ทุกปี
อาจเกิดจากการจุดประทัด ควรงด

แต่หากห้ามไม่ได้
1. ห้ามจุดทิศใต้เด็ดขาด ***
2. หากไปก่อน 5 เมษา  ห้ามทิศตะวันตก ( อสูร ) และตะวันออก ( ดาว 5 )
3. เหลือทิศเหนือ ( แต่ห้ามวันขาล มะเมีย จอ )
4. ห้ามจุดประทัดเวลามะเมีย 11.00 - 12.59

ทั้งหมดนี้ไม่ติดปัญหาเรื่องอสูรและดาว 5
แต่จะดีหรือไม่นั้น ตอบไม่ได้ เพราะไม่ทราบองศาที่แน่นอน
หากจุดตำแหน่งลาภวิบัติ ก็มีปัญหามากมายตามมา

สรุป ไม่จุดประทัดจะดีกว่า การจุดเหมาะกับผู้รู้จริงเท่านั้น

supermagic

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 26 มี.ค. , 2008, 03:55:17 am »
ขอบคุณค่ะ จะให้เค้าเลี่ยงการจุดประทัดค่ะ แต่อยากทราบว่าถ้าพวกเค้าขุดดิน หรือปักธูปลงดินบริเวณหน้าสุสาน จะเป็นอะไรมั้ยค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 26 มี.ค. , 2008, 07:20:55 am »
ปักธูปลงดินบริเวณหน้าสุสาน ไม่เป็นไรครับ

งดขุดดินได้จะดีครับ หรือทำแค่พอเป็นพิธี

supermagic

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 27 มี.ค. , 2008, 04:27:39 am »
ขอบคุณค่ะ :)

fengshui

« Reply #5 on: 28 มี.ค. , 2008, 01:48:58 am »
ด้วยความยินดีครับ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ