25 เม.ย. , 2024, 08:01:19 pm

Author Topic: ถามเรื่องเจ่าอุ่ง  (Read 6327 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องเจ่าอุ่ง
« on: 21 เม.ย. , 2008, 02:17:09 am »
เรียนถามซือเฮียครับ

วันที่ 20/04/08 ผมไปทัศนศึกษาที่ ฮูลิน มีเรื่องที่ผมสงสัยเกี่ยวกับสุสาน หลายเรื่องครับ

1. ถ้าไม่มีที่มาแต่เราลงทุนขนดินมาสร้างภูเขาทั้งลูก เพื่อให้เกิดเป็นทั้งที่มาและองค์ประกอบทั้ง 4 ของสุสาน
รวมทั้งสร้างเนินหงส์แดงเพื่อให้เกิดผลต่อลูกหลานจะได้หรือไม่และถ้าได้  ผลจะเหมือนกับของที่มีในธรรมชาติไหมครับ

2. ถ้าหลังสุสานมีถนนผ่าน แต่เข้ายุคเสื่อมของทิศนั้นพอดีและข้างหน้าไม่มีรถพลุกพล่าน ถือว่าสุสานให้คุณ แต่ไม่มีผลต่อลูกหลานใช่ไหมครับ

3. ผมเคยอ่านเจอสุสานของบรรพบุรุษของเหมาเจ๋อตุง ก็ใช้วิธีกลับทิศแบบนี้ ตอนแรกนึกว่ามั่ว แต่เคสนึงที่ท่านอาจารย์ อธิบายใกล้เคียงกันเลยคิดว่าน่าจะใช้หลักคิดแบบเดียวกันใช่ไหมครับ

4. ตอนที่ปั้นสุสานเพื่อนร่วมกลุ่มปั้นเป็นเขาสามลูกที่ตำแหน่งครรภ์ ท่านอาจารย์ถามว่าปั้นเพื่อจุดประสงค์อะไร ตอนแรกผมไม่รู้เรื่องเลยตอบว่าเพื่อความสวยงาม แต่มานึกถึงตำราที่เคยอ่านสมัยก่อน นานแล้ว  เขาสามลูกเป็นหนึงในชัยภูมิมงคล แต่ชัยภูมิมงคล ควรอยู่ที่รก หรือ ครรภ์ ครับ

5. การทำเจ่าอุ่งหรือแซกี หลักในการเลือกทิศ จะใช้ธาตุสำคัญ ธาตุให้คุณ หรือดาว เก้ายุค หรือดูชัยภูมิอย่างเดียว หรือทั้งหมดผสมกันครับ แล้วจำได้ว่าเคยมีคนถามซือเฮียเรื่อง 64 ข่วยแต่ซือเฮียบอกว่าเกี่ยวกับสุสานแสดงว่าสุสานต้องดู 64 ข่วยด้วยใช่ไหมครับ

6. ถ้าบรรพบุรุษถูกเผาเหลือแต่กระดูก เราจะใช้การบรรจุกระดูกเพื่อเป็นการสร้างพลังคุ้มครองให้กับลูกหลานได้ไหมครับ ถ้าได้จะมีหลักการเดียวกับการคำนวณสุสาน หรือการดูฮวงจุ้ยบ้านครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถามเรื่องเจ่าอุ่ง
« Reply #1 on: 21 เม.ย. , 2008, 08:21:45 am »
1-4 ท่านอจ.ขอให้ถามในห้อง เพื่อเป็นประโยชน์แก่ส่วนรวม
      ประกอบกับการอธิบายต้องใช้การวาดภาพประกอบ

5. มีอธิบายแล้วในหน้าบทความ เรื่องสุสาน
    64 ข่วยมีทั้งใช้จัดบ้าน ดูฤกษ์ แต่ชมรมฯ ไม่ได้ใช้ระบดังกล่าวครับ

6. ได้ครับ ใช่ครับ

kpangam

• Jr. Member
  • **
« Reply #2 on: 21 เม.ย. , 2008, 08:55:59 am »
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ

ในข้อ 6 ซือเฮีย ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่า ใช้ระบบคำนวณแบบ ฮวงจุ้ยบ้าน  หรือการคำนวณแบบ

ฮวงจุ้ยของสุสานครับ เพราะปู่ย่าตายายของผม ตอนนี้กระดูกอยู่ในเจดีย์ แต่กำลังจะมีการซ่อมปรับปรุงเจดีย์

ผมอาจจะได้แบ่งบางส่วนมาบรรจุ ตามกำแพงวัด หรือ บริเวณที่มีหลังอิง เพื่อให้คุ้มครองลูกหลานครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 21 เม.ย. , 2008, 09:53:41 am »
คำนวณแบบฮวงจุ้ยของสุสานครับ