28 มี.ค. , 2024, 10:27:22 am

Author Topic: หลังบ้านเป็นทิศใต้ แล้วมีบ่อน้ำอยู่หลังบ้าน  (Read 8792 times)

horus_ong

• Newbie
  • *
เรียนถามอาจารย์ครับ หลังบ้านผมพิงทิศใต้ แต่มีบ่อน้ำตั้งอยู่เกือบกลางหลังบ้าน และที่สำคัญเลยครับ ข้อนี้อยากรู้มากเลยครับว่าบ้านผมมีต้นลำใยทั้งหน้าบ้านและหลังบ้าน แต่ล่ะต้นตรงประตูทางเข้าทั้งสิ้น จะเป็นอะไรมั้ยครับ ถ้าเป็นแล้วผมจะแก้ด้วยวิธีไหนครับอาจารย์
*บ้านผมเป็นบ้านที่ค่อนข้างแปลก คือว่าแทบผิดเพี้ยนไปจากบ้านที่ดูจากฮวงจุ้ยพื้นฐานครับ ผมเลยไม่ค่อยเข้าใจ อย่างเช่น ชายคาบ้านสั้นกว่าบันไดทางขึ้นบ้านและระเบียงหน้าบ้าน เป็นต้นครับ
ขอบคุณมากเลยน่ะครับ ถ้าอาจารย์จะไขข้อข้องใจและแนะนำว่าผมจะต้องเริ่มเรียนหลักฮวงจุ้ย ณ จุดใดก่อน หรืไม่ว่าถ้าอาจารย์จะกรุณาผมก็อยากจะเขียนแผนผังของบ้านให้อาจารย์แนะนำผมเป็นกรณีศึกษาในเบื้องต้นจะได้ไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
แนวประตูตรง ๆ หากถูกกีดขวาง คือ อุปสรรค ติดขัด
1. หากประตูมี 2 บาน เลือกเปิดบานที่ไม่ตรงกับต้น
2. กรณีจำเป็น ย้ายต้นไม้

ชายคาบ้านสั้นกว่าบันไดทางขึ้นบ้าน - อาจเป็นแนวคิดของคนออกแบบ
แต่สำหรับเมืองไทย ชายคายาวหน่อยจะดีกว่า เพื่อกันความร้อนไม่ให้เข้าสู่ตัวบ้าน

horus_ong

• Newbie
  • *
รบกวนอาจารย์อีกทีครับ
1.เรื่องบ่อน้ำครับ  อยู่หลังบ้านครับเกือบๆกลางลานหลังบ้านเลยครับ เค้าทำฐานปูนรองรับอยู่
2.มีต้นไม้ตรงทั้งประตูหน้าและประตูหลังเลยครับ เป็นต้นไม้ใหญ่ด้วย มีวิธีใดแก้ไขได้บ้างครับ
ขอบพระคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
โดยรวม บ่อน้ำคือเคลื่อนไหว ทำให้บารมีไม่ดี
แต่หากเป็นตำแหน่งดาวโชคลาภ กลับจะดี
ต้องรู้องศาที่แน่นอนครับ
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm