26 เม.ย. , 2024, 07:35:31 am

Author Topic: ตัดต้นไม้ในบ้านที่อยู่ทิศใต้ปีนี้  (Read 4855 times)

whizelly41

• Newbie
  • *
เนื่องจากทิศใต้ปีนี้เป็นทิศมหาวิบัติ จึงห้ามตัดต้นไม้ในบ้านที่อยู่ทิศใต้ มีข้อสงสัยว่า
1. ห้ามตัดในที่นี้คือห้ามตัดทิ้งใช่ไหม
2. ตัดแต่งกิ่งต้นไม้ใหญ่ในทิศนี้ ห้ามด้วยรึเปล่า

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ตัดแต่ง เล็มกิ่ง หากทำทุกเดือนไม่ต้ดงดูฤกษ์

หากไม่ได้ทำเป็นประจำ ต้องดูฤกษ์ครับ ไม่ว่าจะเป็นอสูรหรือไม่ก็ตาม

whizelly41

• Newbie
  • *
ถ้าตัดยอดต้นไม้ที่สูง ไม่ให้สูงเกินไป ไม่ได้ตัดบ่อยทุกเดือน แต่ตัดบ้างก็ได้ใช่ไหมค่ะ

fengshui

พอได้ครับ

แต่จะให้ดี ตัดทุกเดือนดีสุดครับ

whizelly41

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ  ;D

fengshui

ยินดีครับ