28 มี.ค. , 2024, 02:58:10 pm

Author Topic: การเก็บอัฐิบรรพบุรุษไว้ที่บ้าน  (Read 18767 times)

wit

• Newbie
  • *
กราบเรียนท่านอาจารย์ครับ
 ขออนุญาตเล่าเรื่องนะครับ ที่บ้านผม
ได้มีการตั้งบูชาอัฐิพร้อมรูปถ่ายบรรพบุรุษไว้ที่บ้านครับ แต่พอทราบว่าตามหลักฮวงจุ้ยแล้วไม่สมควรนั้น จึงเกิดความไม่สบายใจครับ
และในปัจจุบันนี้ก็มีอัฐิทั้งหมด 6 ท่านด้วยกัน ซึ่งผมก็ลำดับไม่ค่อยถูกนะครับ (มีหลายท่านที่เสีย ตั้งแต่ผมยังไม่เกิด)
ทราบแต่ว่ามี เล่าเจ็ก เล่าแป๊ะ ปู่ อาม้าเมืองจีน อาม้า(ย่าผม) แม่ผม
และก็ยังมีอีก 2 ท่านคือ อาแป๊ะ ซึ่งไม่มีรูปและอัฐิแต่เวลาไหว้ ก็มีการบอกกล่าวเชิญด้วย
ดังนั้น เวลาไหว้จะใช้ข้าวสวย 8 ถ้วย น้ำชา เหล้า 8 ที่ ครับ

ผมขอเรียนถามท่านอาจารย์นะครับ
1.ผมควรเชิญอัฐิบรรพบุรุษทั้งหมดไปบรรจุที่สุสานใช่หรือไม่ครับ
2.สุสานที่ควรจะบรรจุควรจะเป็นลักษณะไหนจะดีที่สุดครับ (แบบเจดีย์ กำแพงพระอุโบสถ/วัด หรือควรทำฮวงซุยครับ)

3.จากข้อ 2 หากมีความประสงค์จะทำฮวงซุ้ย จะทำได้ในลักษณะใดครับ สามารถบรรจุทุกท่านในที่เดียวกันได้หรือไม่ครับ
4.ทุกวันนี้ผมเป็นผู้ดูแล เซ่นไหว้เป็นหลักครับ (เตี่ย ผมยังมีชีวิตอยู่) คือ เตี่ยผมจะให้ผมเป็นผู้นำ และให้ผมจัดการทุกอย่าง เป็นอะไรหรือไม่ครับเพราะถึงอย่างไรเตี่ยก็ยังเป็นผู้ใหญ่อยู่ในบ้าน ข้ามหน้าข้ามตาหรือไม่ครับ (ผมเป็นลูกชายคนเล็กครับ)

5.หากผมจะนำอัฐิบรรพบุรุษไปบรรจุแล้ว ควรจะตั้งป้ายวิญญาณหรือไม่ครับ
6.หากยังไม่พร้อมเรื่องเงินที่จะทำสุสาน จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรก่อนครับรอก่อนได้แค่ไหนครับ ที่จะทำให้สามารถสร้างสุสานที่ดีให้บรรพบุรุษได้
รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
วิทย์
« Last Edit: 02 ก.พ. , 2009, 01:59:14 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่ครับ หากตั้งพิง 45 หรือ 225 จะได้ทุกปีเกิด
2. สมบูรณ์แบบ คือ ฮวงซุ้ย / ฮวงจุ้ย
    รองลงมา เจดีย์ กำแพง

3. ได้ครับ
4. ไม่เป็นไรครับ

5. หากเป็นฮวงจุ้ยแล้ว ไม่ต้อง แต่แบบเป็นตู้เก็บบางวัด เอาไหว้ในตู้ได้ครับ
6. แนะนำแบบตู้เก็บ วัดธรรมมงคล มี 8 ทิศ แต่ไม่แน่ใจว่ามีทิศ 45 หรือ 225 หรือไม่

wit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ