28 มี.ค. , 2024, 07:09:51 pm

Author Topic: การตั้งเจดีย์ไว้อัฐิต้องดูอะไรบ้าง  (Read 10401 times)

arr

• Newbie
  • *
คุณพ่อเสียแล้วไว้ที่สุสานหลังทิศเหนือ ผู้รู้แนะว่าไม่ควรไว้ด้วยกัน
แต่นับแต่คุณพ่อได้เข้าอยู่มาสิบกว่าปี ลูกหลานได้รับผลที่ไม่ดีนัก
คุณพ่อเกิดปีฉลู เสียเมื่ออายุ72(นับแบบไม่เพิ่ม)
คุณแม่เกิดปีปลายมะเมียต้นมะเส็งไม่ทราบแน่ชัดเนื่องจากเกิดต้นปีวันที่ไม่ได้บันทึกไว้
คุณแม่ไปดูที่วัดแห่งหนึ่งได้ที่ที่ท่านอาวาสอณุญาติให้ตั้งเจดีย์ไว้อัธฐิได้
ซึ่งดูแล้วสวยงามมากเป็นที่ข้างบรรไดขึ้นเขามองออกไปเห็นวิวสวยงาม
คุณแม่อยากทำแบบที่ไว้ได้หลายคนลูกหลานรุ่นต่อๆไปก็จะได้มาไว้รวมกัน จะได้มีคนไปไหว้ต่อๆ หลายรุ่น
ทีนี้คำถามคือ
การตั้งเจดีย์ไว้อัฐิ ต้องดูทิศทาง สถานที่ รูปแบบ ฤกษ์ หรือไม่
และจะนับว่าพิงทางไหน อย่างไร
อยากทำแบบง่ายๆ นะคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คุณพ่อเกิดปีฉลู  ฝังทิศเหนือได้
คุณแม่เกิดปีปลายมะเมียต้นมะเส็ง  ห้ามทิศเหนือ

ทิศที่เหมาะคือ ทิศใต้

เจดีย์ ก็ต้องดูทิศครับ ดูปีเกิด และดูฤกษ์ด้วยครับ

arr

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ
หากอยากจะถามรายละเอียดกว่านี้จะไปพบที่ฮูลิน
ช่วยแนะนำอาจารย์ เวลาที่สะดวก ค่าปรึกษา และ สิ่งที่จะต้องมึข้อมูลไปพบด้วยค่ะ
หรือขอให้ท่านอาจารย์มาแนะนำตรงสถานที่ จะมีค่าใช้จ่ายอย่างไรคะ

fengshui

ต้องรู้องศาที่แน่นอนของอัฐิก่อน จึงจะให้คำตอบอื่น ๆ ได้ครับ

ส่วนออกนอกสถานที่  ท่านอจ.ไม่สะดวกครับ ด้วยเรื่องสุขภาพ

arr

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ
จะหาโอกาสไปปรึกษาที่มูลนิธิค่ะ

fengshui

ยินดีครับ