28 มี.ค. , 2024, 06:44:33 pm

Author Topic: จุดยึดเหนี่ยวกับประธานบ้าน  (Read 26030 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
เรียน ซือเฮีย
             มีข้อสงสัยครับว่า การที่ตั้งจุดยึดเหนี่ยวของบุคคลหนึ่งกับประธานของบ้าน จะสามารถเป็นจุดเดียวกันได้หรือไม่ครับ (เผอิญว่าเป็นตำแหน่งเดียวกัน องศาเดียวกัน ทั้งของบ้านและบุคคลที่ต้องตั้งจุดยึดเหนี่ยว)

2. ในความเข้าใจผมคือได้อย่างแน่นอน แต่ที่สงสัยนั้นอีกอย่างคือ ในเมื่อต้องตั้งพระพุทธจุดยึดเหนี่ยวของบุคคลนั้นอยู่สูงกว่าอีกชั้นและก่อน และถัดลงมาอีกชั้นจึงตั้งประธาน เช่น ฮก ลก ซิ่ว จะได้หรือไม่ครับ (เพราะว่าลักษณะมันเหมือนกับว่า จุดยึดเหนี่ยว ของบุคคลนั้นจะกลายเป็นประธานไปโดยปริยายเสียมากกว่า  หรือเปล่าครับ) ทำให้อาจจะไม่ต้องตั้ง ฮก ลก ซิ่ว

รบกวนช่วยชี้แจงเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องด้วยครับ
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ และจะสะดวกกว่าด้วย ไม่ต้องตั้งไหว้ 2 จุด
2. อย่างใดอย่างหนึ่งก็เพียงพอแล้วครับ

Aries

• **
         เพิ่มเติมครับ สงสัยครับว่า การจะตั้งจุดยึดเหนี่ยว ณ องศาที่ 210 ที่นับว่าเป็นองศาที่ดีมาก โดยถ้าใช้ฤกษ์ปลอดภัยในเดือนมกราคม แต่เผอิญว่าเดือนนี้เป็นเดือนแตกสลาย สงสัยว่ายังจะประกอพิธีตั้งจุดยึดเหนี่ยวได้อยู่หรือเปล่าครับ

2. โดยเฉพาะปีหน้าโดนทิศแตกสลายทั้งปี ก็คงจะต้องหนักกว่าของเดือน ใช่ไหมครับ

3. ฤกษ์ปลอดภัยนี้สามารถใช้ได้กับทุกกรณีหรือเปล่าครับ ทั้งอสูร แตกสลาย และ ดาว 5

ขอรบกวนแค่นี้ก่อนครับ

หมายเหตุ  ตอนช่วงคริสมาสต์ ผมได้ทำบุญสังฆทานโดยถวายของที่เป็นประโยชน์แก่ภิกษุสงฆ์ (ไม่ใช่ถังทั่วไป) ผมได้ทำบุญเผื่อ ท่านอาจารย์เกรียงไกร และ ซือเฮียด้วยครับ ขอให้บุญกุศลที่ผมได้ตั้งใจทำนั้นจงสำเจแด่ท่านอาจารย์เกรียง และซือเฮีย สุภชัย และซือเอีย ซือแจ้ทุกๆ ท่านด้วยเทอญ

fengshui

มกราคมเป็นเดือนฉลู  ทิศแตกสลาย คือ ทิศมะแม ( 210 องศา )
ยกเว้น ปีชวด เพราะ ปีชวดจะภาคีกับเดือนฉลู ไม่แตกสลาย

กรณีทั่วไป ควรเลื่อนเป็นเดือนอื่น
แต่เนื่องจาก 2552 เป็นปีฉลู ไม่มีตัวช่วยภาคี กลับจะยิ่งแย่ ปะทะโดยตรง

แนะนำให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในเดือนมกราคม ปลอดภัยมากที่สุด สำหรับทิศนี้

ใช้ได้กับทุกทิศ ( ยกเว้น ช่วงที่บรรดาทิศห้ามต่าง ๆ มารวมกัน ) ให้หลีกเลี่ยง
และเมื่อจะกระทบทิศ ดาว 5 ให้ราดน้ำ 5 ขันก่อนเสมอ

...............................

ขออนุโมทนาบุญ และขอขอบคุณแทนท่านอจ.มา ณ ที่นี้ด้วย
... ศิษย์กตัญญู ย่อมมีความเจริญในในทุกด้าน ...

Aries

• **
เรียนซือเฮีย
      ยืนดีครับ

1. ตู้ประธานเข้ามุม ด้านหลังตู้จะโปร่งแต่ก็ไม่มากนัก ไม่ทราบว่าจะต้องหาหินที่ใหญ่และด้องมีน้ำหนักพอ วางไว้ด้านหลังตู้หรือไม่ต้องวางก็ได้ครับ จำเป็นหรือไม่จำเป็นในกรณีที่ต้องทำเข้ามุมครับ

2. ถ้าไม่ใช้หิน เราจะใช้แผ่นหินอ่อนหรือแกรนิตมาวางซ้อนๆ ให้มีความสูงสักประมาณ 1 เมตร พอจะทดแทนได้หรือเปล่าครับ อย่างน้อยก็เป็นหินธรรมชาติ ถ้าพูดถึงความสูงและน้ำหนักแล้วก็น่าจะทดแทนกันได้ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

1. หากด้านหลัง ไม่มีสิ่งเคลื่อนไหว ก็ไม่จำเป็นครับ
2. เมื่อปะติด ก็เท่ากับเป็นชิ้นเดียวกับกำแพง
    เป้า คือ ต้องลอยออกมา เหมือนภูเขา 1 ลูกจะได้ผลดีกว่า

*** แบบประหยัด : ใช้ท่อ PVC ขนาดใหญ่ + เทปูนใส่ ***

Aries

• **
สวัสดีครับ

เรียนถามครับ ถ้าจะตั้งตั้งจุดยึดเหนี่ยวในห้องทำงานแต่ปัญหาอยู่ที่ว่าทางด้านหน้าจะต้องหันไปทางกำแพงห้องซึ่งทางด้านหลังกำแพงเป็นห้องน้ำ ห้อง 2 ห้องนี้ติดกัน แต่อย่างไรก็คนละห้อง ไม่ทราบว่าจะตั้งจุดยึดเหนี่ยวนี้ที่ใช้องค์พระนี้ได้หรือเปล่าครับ

2. ทำไมเวลาตั้งจุดยึดเหนี่ยวถึงนิยมใช้พระฐาน 9 นิ้วครับ

3. ระหว่างโต๊ะทำงาน เตียงนอน และองค์พระ สิ่งไหนจะดีกว่ากันครับ หรือเหมือนกันครับ

4. ไม่ทราบว่าการตั้งจุดยึดเหนี่ยว ต้องตั้งทั้งที่ทำงานห้องส่วนตัว และที่พักอาศัย ทั้ง 2 ที่หรือเปล่าครับ หรือว่าแค่จุดใดจุดหนึ่งก็เพียงพอ
4.1 ถ้าดวงบางคนต้องการแค่ตั้งจุดเดียวพอ แต่ถ้าเกิดว่าตั้งอีกจุดหนึงเพิ่มจะมีผลอย่างไรครับ
4.2 ทำไมคนบางคนต้องมีถึง 2 จุดครับ

5. สงสัยเรื่องอสูรบุคคลครับ ไม่ทราบว่าดูอย่างไร หาอย่างไรถึงจะรู้ว่านี่คืออสูรของบุคคลนั้นๆ ช่วยกรุณาชี้แจงหน่อยครับ

6. สุดท้ายครับฤกษ์เปิดทรัพย์ 4 ทิศ นี่มีเฉพาะแค่ 4ปี ที่เป็นขุมคลังเท่านั้นใช่ไหมครับ

fengshui

1. ได้ครับ
2. ไม่ได้การเฉพาะเจาะจงครับ เพียงแต่ต้องไม่มีขนาดที่เล็กเกินไป หรือใหญ่เกินไป

3. ใช้เวลากับสิ่งใดมาก สิ่งนั้นก็มีผลมาก

4. ได้ทั้ง 2 ยิ่งดี
4.1 หากเป็นราศีที่ดีกับดวง ไม่มีปัญหา แต่อยู่ที่ว่าเหมาะสมกับพื้นที่ และการใช้สอยหรือไม่
4.2 เพื่อไตรภาคี หรือบางดวง ต้องการทั้ง 2 ราศีพร้อม ๆ กัน

5. ปีเกิดชวด /1 (น้ำ)  กลุ่มอสูรบุคคล คือ /6 /7 /8  (ไฟ)  ห้ามเฉพาะ /8
    ( ปีเกิดวอก /9 และมะโรง /5  ผลลัพธ์เหมือนกัน )

6. ใช่ครับ

Aries

• **
ขอบคุณครับ  แต่ยังมีข้อสงสัยเกี่ยวกับอสูรบุคคลอยู่ครับ แต่เดี๋ยวขอทำความเข้าใจก่อน ถ้าไม่ Clear จริงๆ ก็คงต้องรบกวนถามอีกครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

ปีเกิด
กลุ่มน้ำ /9 /1 /5     อสูรบุคคล /6 /7 /8  กลุ่มทิศไฟ  ( ใช้เฉพาะ /8 )
กลุ่มไม้ /12 /4 /8                 /9 /0 /11            ทอง              /11
กลุ่มไฟ /3 /7 /11                 /12 /1 /2            น้ำ                 /2
กลุ่มทอง /6 /0 /2                  /3 /4 /5             ไม้                 /5

Aries

• **
         ขอบพระคุณซือเฮียครับที่ช่วยชี้แจงเพิ่มเติมครับ ปรากฎว่าตรงกับที่คิดไว้พอดี เหมือนเฉลยข้อสอบครับ   

1. ย้ายเตียงนอนให้อยู่ใต้ฝ้า อย่างนี้ก็เท่ากับเตียงจะวางอยู่ลอยๆ กลางห้อง ไม่ได้ติดผนังซ้ายขวา เพราะต้องเขยิบให้พ้นคาน ในลักษณะที่เข้ามุมครับจะมีผลอะไรกับการรับองศาหรือเปล่าครับ เพราะไม่ได้ติดผนัง

2.   ทิศอสูรประจำปีห้ามประกอบพิธีแต่ถ้าจะประกอบพิธีเช่น ตั้งจุดยึดเหนี่ยว หรือประธาน ก็สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ บวกกับฤกษ์ส่งเสริม หรือเปิด ทรัพย์4 ทิศ ใช่ไหมครับ
2.1   ในกรณีฤกษ์ส่งเสริม และเปิดทรัพย์ 4 ทิศ ไม่สามารถใช้ฤกษ์นี้ได้กับการต่อเติมทุกอย่าง ในทิศที่เป็นอสูร หรือหลังบ้านที่เป็นอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปกติ ใช่ไหมครับ

3.   สงสัยเรื่องความลึกของประธานจากประตูหน้าบ้านถึงประธานไม่ควรลึกเกินกว่าเท่าไหร่ครับ หรือแล้วแต่กรณีครับ

4.   แล้วประธานเวลาชิดไปทางด้านใดด้านหนึ่งซ้ายหรือขวาก็ต้องติดกับผนัง ใช่ไหมครับ
4.1   ผมสงสัยว่าแล้วอย่างกรณีอ้างอิงข้อที่ 3 และ 4  ควบกันครับ จะเป็นไปได้หรือไม่ ถ้าประธานจะเขยิบขึ้นมาด้านหน้าติดกับกระจกด้านหน้าของอาคาร ดูลักษณะก็เหมือนกับประธานจะลอยๆ ไม่ได้ชิดไปทางด้านใดด้านหนึงคืออยู่ตรงกลางของอาคารแต่ติดกับด้านหน้าแทนโดยเบี่ยงองศา ในกรณีเข้ามุมนะครับแต่ไม่ได้อยู่ในมุม ช่วยชี้แจงหน่อยครับจริงๆ ควรจะต้องเป็นอย่างไรครับ

5.   ฤกษ์ที่ตั้งประธานไปนั้นถ้าหลังตั้งแล้วเหตุการณืเป็นปกติไม่ได้แย่ลงก็ถือว่าฤกษ์นั้นถูกต้องและวัดผล 3 เดือน ใช่ไหมครับ

fengshui

เตียงจะวางอยู่ลอยๆ กลางห้อง ขาดที่พักพิง บารมีด้อย
หากมีหัวเตียง จะดีขึ้น
เข้ามุมลอย ๆ บทบาทความสมบูรณ์จะด้อยกว่าชิดกำแพงซ้ายขวา รวมถึงเปลืองพื้นที่มากกว่า

2. ฤกษ์ปลอดภัย + ราศีเทพสุริยัน จันทรา ก็จะปลอดภัยมากหน่อย
   เปิดทรัพย์ 4 ทิศเหมาะกับเน้นเรื่องลาภ

2.1 ฤกษ์ส่งเสริม ห้ามใช้กับทิศอสูร
     ฤกษ์เปิดทรัพย์ 4 ทิศจะเป็นฤกษ์ปลอดภัยอยู่แล้ว ใช้ได้

3. แล้วแต่กรณี เข้าไปเห็นเด่นชัด ล้วนใช้ได้ครับ

4. ผนังด้านหลังใช่ ผนังด้านข้างไม่จำเป็น

4.1 ขอภาพประกอบ ส่งมาที่ [email protected]

5. ใช่ครับ

Aries

• **
Re: จุดยึดเหนี่ยวกับประธานบ้าน
« Reply #12 on: 11 มี.ค. , 2009, 12:38:41 am »
สวัสดีครับ

1.   จุดยึดเหนี่ยวด้านหลังกำแพงเป็นอีกห้องหนึ่งซึ่งเป็นห้องน้ำ ถือว่าตั้งได้หรือไม่ครับ  (ดูจากบทบาทดาวแล้วห้องแต่ละห้องจัดตั้งแทบจะไม่ได้เลยครับ ที่แย่น้อยหน่อยก็ติดแค่ลาภเสื่อม ก็พออนุโลมกันไป) แต่มีข้อสงสัยว่า

1.1     กรอบช่องบริวาร จะต้องหลุดออกไปถึงด้านนอกด้วยหรือเปล่าครับ หรือเฉพาะประธานของบ้านที่ต้องคำนึงถึงจุดนี้       มากว่า จุดยึดเหนี่ยวครับ

1.2     โต๊ะหมู่บูชาที่ตั้งอยู่นั้นเราสามารถที่จะตั้งเป็นจุดยึดเหนี่ยวได้เช่นเดียว ใช่ไหมครับ ไหนๆ ก็มีอยู่แล้วแทนที่จะไปตั้งเพิ่ม เพียงแต่ขยับให้ได้องศา (แน่นอนเหล่านี้ต้องมีฤกษ์ประกอบ)

1.3     ถ้าใช้โต๊ะหมู่บูชาแทนได้ เผอิญองศาที่ผมต้องการจะต้องเบี่ยงห่างจากกำแพง 20.10 ซ.ม. ใหได้องศาที่ต้องการพอดี เพราะฉะนั้น โต๊ะหมู่ก็จะอยู่ในลักษณะห่างออกจากกำแพงด้านหนึง ส่วนอีกด้านติดกับผนัง  คำถามก็คือ ผมสามารถเอาไม้อัดขนาดพอๆ กับโต๊ะหมู่มาติดด้านหลังโต๊ะ เพื่อทำเป็นผนังรองรับได้หรือไม่ครับ เพราะฉะนั้นจึงต้องทำผนังขึ้นมารองรับไม่อย่างนั้นก็ไม่มีองศา ใช่ไหมครับ

fengshui

Re: จุดยึดเหนี่ยวกับประธานบ้าน
« Reply #13 on: 11 มี.ค. , 2009, 02:50:00 am »
1. หากด้านหลังจุดยึดเหนี่ยวนั้น ไม่เป็นลาภวิบัติ บารมีประจำยุค ทำได้ครับ

1.1. พลังต่อเนื่องออกไปเหมือนกันครับ

1.2 ใช่ครับ

1.3 ต้องมีผนังรองรับถูกต้องครับ

Aries

• **
« Reply #14 on: 11 มี.ค. , 2009, 10:05:23 pm »
อรุณสวัสดิ์เช้าวันใหม่ครับ

1. ไม่ทราบว่าจะย้ายตู้ปลาที่ยังอยู่ในฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะอยู่ทุกๆ 3 วัน ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องอยู่ในฤกษ์เท่านั้นนั้นครับ

2. ถ้าต้องย้ายตู้ปลาในฤกษ์นั้นๆ เท่านั้น จำเป็นหรือไม่ครับที่จะต้องใส่น้ำตู้ปลาให้เต็มพร้อมปลา และเปิดปั๊มน้ำให้ทันใน ฤกษ์ หรือแค่เพียงใส่น้ำเล็กน้อยแล้ว้ปิดปั๊ม เพื่อให้ดูพอเป็นพิธีในฤกษ์ แล้วจะเสร็จเมื่อไหร่หลังจากนั้นก็ไม่เป็นไรเพราะสิ่งสำคัญคือการใส่น้ำและเปิดปั๊มน้ำ หรือเปล่าครับ

3. ในเรื่องของจุดยึดเหนี่ยวนะครับ ผมสงสัยเพิ่มเติมว่า ถ้าตั้งจุดยึดเหนี่ยวในห้องทำงานทิศโง้ว ในตู้ที่ประกอบเอง แล้วผมต้องการจะตั้งหิ้งรูปคุณพ่อที่ห้องทำงานทิศอิ้ว จะเหมาะสมขัดข้องประการใดหรือเปล่าครับ คือมีทั้งจุดยึดเหนี่ยวที่เป็นองค์พระ และ รูปคุณพ่อ ในห้องเดียวกัน แต่คนละทิศคนละด้านกัน หมายเหตุ. เอาเป็นสมมุติว่าบทบาทดาวไม่ขั้ดแย้งกันครับ แค่ต้องการทราบว่าจะเหมือนกับห้องพระหรือเปล่าครับ เพราะซือเฮียเคยตอบแล้ว รบกวนครับ

4. ที่ว่าด้านหลังไม่เป็นลาภวิบัติ กับ บารมีประจำยุคนั้น หมายความว่า ถ้าด้านหลังเป็นห้องน้ำก้จะเป่นผลเสียกับลาภวิบัติเพราะเคลื่อนไหว และบารมีประจำยุคก็จะไม่หมั่นคงอย่างนั้นในความหมายของซือเฮียใช่ไหมครับ

Aries

• **
« Reply #15 on: 12 มี.ค. , 2009, 06:51:09 pm »
ขออนุญาติเพิ่มเติมครับ

4. ในฤกษ์ปลอดภัยครับที่ยังต้องเคาะทุกๆ 3 วัน ไปเรื่อยๆ นั้น ในกรณีอย่างนี้เราก็สามารถที่จะเปลี่ยนโยกย้ายประตูหน้ากระจกได้หรือเปล่าครับ เพราะซือเฮียเคยบอกว่า การเคาะ ทุบ ทุก 3 วัน คือการต่อเนื่องในการซ่อมแซมต่อเติม ไม่ว่าจะยังทำอะไรอยู่ก็ตามที่ยังไม่เสร็จ เพื่อไม่ให้มีการขาดตอนในการต่อเติม ซ่อมแซมที่จะมีโดยไม่คาดคิดคือกันไว้ก่อน ผมก็เลยเปรียบเสมือนว่า ถ้าอย่างนั้นการสับเปลี่ยนย้ายประตูในภายหลังที่ยังอยู่ในการเคาะทุก 3 วัน นั้น ก็น่าจะรวมอยู่ด้วย หรือเปล่าครับ 

fengshui

« Reply #16 on: 13 มี.ค. , 2009, 01:27:09 am »
การโยกย้ายประตู ก็คือการซ่อมแซม กระืทบกระเทือนอย่างหนึ่งครับ

ได้ครับ

Aries

• **
« Reply #17 on: 13 มี.ค. , 2009, 01:32:53 am »
ขอโทษครับซือเฮียยังไม่ได้ตอบคำถามเหล่านี้ครับ รบกวนด้วยครับ เผอิญซือเฮียตอบข้ามหรือผมผิดเองที่ตั้งกระทู้ซ้อน ;D

อรุณสวัสดิ์เช้าวันใหม่ครับ

1. ไม่ทราบว่าจะย้ายตู้ปลาที่ยังอยู่ในฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะอยู่ทุกๆ 3 วัน ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องอยู่ในฤกษ์เท่านั้นนั้นครับ

2. ถ้าต้องย้ายตู้ปลาในฤกษ์นั้นๆ เท่านั้น จำเป็นหรือไม่ครับที่จะต้องใส่น้ำตู้ปลาให้เต็มพร้อมปลา และเปิดปั๊มน้ำให้ทันใน ฤกษ์ หรือแค่เพียงใส่น้ำเล็กน้อยแล้ว้ปิดปั๊ม เพื่อให้ดูพอเป็นพิธีในฤกษ์ แล้วจะเสร็จเมื่อไหร่หลังจากนั้นก็ไม่เป็นไรเพราะสิ่งสำคัญคือการใส่น้ำและเปิดปั๊มน้ำ หรือเปล่าครับ

3. ในเรื่องของจุดยึดเหนี่ยวนะครับ ผมสงสัยเพิ่มเติมว่า ถ้าตั้งจุดยึดเหนี่ยวในห้องทำงานทิศโง้ว ในตู้ที่ประกอบเอง แล้วผมต้องการจะตั้งหิ้งรูปคุณพ่อที่ห้องทำงานทิศอิ้ว จะเหมาะสมขัดข้องประการใดหรือเปล่าครับ คือมีทั้งจุดยึดเหนี่ยวที่เป็นองค์พระ และ รูปคุณพ่อ ในห้องเดียวกัน แต่คนละทิศคนละด้านกัน หมายเหตุ. เอาเป็นสมมุติว่าบทบาทดาวไม่ขั้ดแย้งกันครับ แค่ต้องการทราบว่าจะเหมือนกับห้องพระหรือเปล่าครับ เพราะซือเฮียเคยตอบแล้ว รบกวนครับ

4. ที่ว่าด้านหลังไม่เป็นลาภวิบัติ กับ บารมีประจำยุคนั้น หมายความว่า ถ้าด้านหลังเป็นห้องน้ำก้จะเป่นผลเสียกับลาภวิบัติเพราะเคลื่อนไหว และบารมีประจำยุคก็จะไม่หมั่นคงอย่างนั้นในความหมายของซือเฮียใช่ไหมครับ

fengshui

« Reply #18 on: 13 มี.ค. , 2009, 05:44:20 am »
ขอโืทษครับ

1+2. หากกระทบอยู่ ย้ายได้เลยรับ

3. ที่ถูกต้องควรเป็นคนละห้อง หรือมีมีฉากแยกสัดส่วนพื้นที่

4. ใช่ครับ

Aries

• **
« Reply #19 on: 14 มี.ค. , 2009, 06:53:37 am »
สวัสดีครับ

1.        เรียนถามครับ ผมมีรูปวาดพระพุทธเจ้าบนพื้นทรายขนาดใหญ่ ไม่ทราบว่าผมจะใช้รูปนี้บูชาแทนองค์พระ เป็นจุดยึดเหนี่ยวได้หรือไม่ครับ คิดว่าจะแขวนบนผนังที่ทำขึ้นมาประกอบกับมีโต๊ะหมู่บุชาวางอยู่ด้านหน้าท่าน จะได้เป็นการรวมเป็นจุดเดียวกัน

2.  รูปพระพุทธเจ้าปางต่างๆ ที่ใส่ในกรอบกระจก แขวนอยู่ตามผนังนั้น ถ้าจะโยกย้ายจะต้องดูฤกษ์ประกอบหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นแค่รูปโชว์ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์เอาออกได้เลย

3.  ผมเคยถามซือเฮียครั้งหนึงนั้นเกี่ยวกับอสูรบุคคล อยากจะทราบว่าความหมายของอสูรบุคคลรวมถึงเรื่องทิศด้วยหรือไม่ครับ  เช่น  คนเกิดปี 1 อสูรบุคคลคือ 8  ในกรณีนี้ก็จะไม่ประกอบพิธีในวันเวลาเดือนปีที่ลงด้วย 8 และรวมไปถึงทิศทางบทบาทของดาวด้วยหรือไม่ครับ

4.  ในฤกษ์ปลอดภัยที่ใช้ล้างปรับสภาพครับ ถ้ามีการลืมทำการโยกย้ายบางสิ่งบางอย่าง เช่น เตาดินที่อยู่หน้าบ้านแล้วต้องการจะย้ายไปที่อื่นที่ยังอยู่ในฤกษ์ปลอดภัยที่เคาะอยู่ทุกๆ 3 วันนั้นจะกระทำได้หรือไม่ครับ

fengshui

« Reply #20 on: 16 มี.ค. , 2009, 04:02:08 am »
1.ได้ครับ

2. เนื่องจากเป็นพระ มีผลทางจิตใจ ควรดูฤกษ์ครับ

3. ใช้กับฤกษ์อย่างเดียวครับ

4. หากเป็นเตาไม่ใช้แล้ว ได้ครับ

Aries

• **
« Reply #21 on: 20 มี.ค. , 2009, 05:32:28 am »
สวัสดีครับ

เรียนถามครับ อาจจะนอกประเด็นแต่ก็ไม่เชิงนักเพราะคิดว่ากำลังจะนัดช่างย้ายประตูที่อยู่ในฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะๆ อยู่เรื่อย แล้วจู่เมื่อวันพุธที่ผ่านมาก็มีเหตุการณ์ประหลาดครับ มีผึ้งนับพันๆ ตัว บินมาวนเวียนอยู่หน้ากระจกร้านพอดี สักพักหนึงก็เริ่มหาที่เกะกันทำลังทันที เห็นมีคนบอกว่าเป็นผึ้ง Honey bee ครับ ตัวผมเองก็ไม่ทำอะไรพวกเค้ากันแค่คิดในใจว่าให้บินไปที่อื่นซะก่อนจะถูกทำร้าย

สุดท้ายก็มีคนเลี้ยงผึ้งที่เป็นเจ้าหน้าที่ทางด้านมาเก็บไป เนื่องมีคนโทรบอกให้มาช่วยจัดการกับผึ้งพวกนี้หน่อย แต่เขาไม่ได้ทำร้ายพวกผึ้งนะครับ ก็เลยสงสัยว่ามันจะเป็นลางบอกเหตุดีร้ายประการใดหรือเปล่าครับ

« Last Edit: 20 มี.ค. , 2009, 07:12:59 am by fengshui »

fengshui

« Reply #22 on: 20 มี.ค. , 2009, 09:38:23 am »
น่าจะเป็นเหตุบังเอิญมากกว่า
เพราะไม่ได้เกิดในเริ่มต้นใช้ฤกษ์  แต่เกิดภายหลังไปแล้ว

Aries

• **
« Reply #23 on: 23 มี.ค. , 2009, 07:38:40 am »
สวัสดีครับ

1.    ด้านหลังหัวเตียงที่หลังจากเข้ามุมก็จะเป็นพื้นที่สูญเปล่าในกรณีเช่นนี้ต้องทำด้านหลังที่ว่างเปล่าให้ทึบหรือเปล่าครับ ระหว่างเอาตู้บิ้วอินหรือแค่ตู้ธรรมดาวาง  กับ  หรืออาจจะทำผนังเสริมปิดขึ้นมาเพื่อไม่ให้เห็นด้านหลังหัวเตียงโล่งเปล่าและยังเป็นผนังเต็มพื้นที่และสูงขึ้นทางด้านหลังหัวเตียง ไม่ทราบว่า 2 วิธีนี้อย่างใดจะดีกว่ากันครับ  เพราะถ้าเป็นตู้การวางสิ่งของก็แน่นอนว่าก็ไม่เชิงดีนักเผื่ออาจจะล่นหรือมีกระแสกดทับก็เป็นไปได้ทั้งนั้น แต่การทำผนังปิดเลยนั้นเปรียบเสมือนหัวเตียงชนผนังจริง ถึงแม้ว่าจะเสียพื้นที่ด้านหลังแต่ในทางบวก น่าจะดีกว่าหรือไม่ครับ

2.   แล้วหัวเตียงที่ต้องเข้ามุมแบบต้องหลบออกจากฝ้าหลุมครอบ ก็เท่ากับหัวเตียงจะต้องหลุดออกจากกำแพงเป็นการตั้งเตียงลอยๆ อยู่กลางห้อง ในลักษณะนี้ก็ถือว่าเสียทั้งการใช้สอยพื้นที่และทางด้านบารมีที่ไม่มั่นคงหรือเปล่าครับ ดูอาจจะไม่สมบูรณ์นักในการแก้ฮวงจุ้ยห้องนอนนัก แต่ก็ดีกว่านอนใต้คานอย่างนั้นหรือครับ

2.1   ในการแก้อาจจะเป็นวิธีดังด้านล่างที่สามารถแก้ให้ดีขึ้นกว่าเตียงลอยอยู่กลางห้องและได้ผลที่ดีกว่าหรือเปล่าครับ

2.2   ในข้อ 2 ช่วยชี้แจงเรื่องของผลการนอนลักษณะเข้ามุมเตียงลอยๆ อยู่กลางห้องหน่อยครับ ว่าดีร้ายประการใดในแง่บทบาทดาวครับ

3. จำได้ว่าซือเฮียเคยบอกว่า ถ้าจะต่อเติม ซ่อมแซมต่าง ในทิศอสูรปี  ห้ามใช้ฤกษ์ส่งเสริมใช่ไหมครับ

3.1 ฤกษ์เปิดทัพย์ 4 ทิศ ในฤกษ์ปลอดภัย จัดว่าเป็นฤกษ์ส่งสเริมหรือเปล่าครับ

3.2 แล้วถ้าเป็นการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธ์ หัวเตียง เป็นต้นสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย เปิดทรัพย์ 4 ทิศได้หรือไม่ครับในทิศอสูรปีครับ

fengshui

« Reply #24 on: 24 มี.ค. , 2009, 09:12:39 am »
1. ในระยะแรก ให้เน้นเรื่องประหยัด มีหัวเตียงที่ทึบก็ใช้ได้ หากมีตู้หรือฉากด้านหลังก็ยิ่งดี  ในอนาคตหากดี ก็ทำให้สูงติดเพดานก็จะดีที่สุด
2. ใช่ครับ ให้นอนทดลองดู หากดี ก็ทำฝ้าปิดเพดาน
2.2 - นอนลอย ๆ ขาดผู้สนับสนุนครับ

3. ใช่
3.1. ไม่ใช่ เพียงแต่เป็นฤกษ์ปลอดภัยที่ดีกว่า
3.2 ได้ครับ

Aries

• **
สวัสดีครับ

เรียนซือเฮีย ครับ มีข้อสงสัยว่า เวลาตั้งจุดยึดเหนี่ยวทั้งเตียง โต๊ะทำงาน เจ่าอุง และองค์พระ โดยเฉพาะที่เราตั้งองค์พระ จะเป็นไปได้ไหมเหมือนกับเวลาทำเจ่าอุง ที่ต้องใช้ผมและเล็บ แต่แทนที่จะใช้ผมและเล็บสำหรับเจ่าอุง กลับมาใช้วางใต้ฐานพระ หรือด้านหน้าและข้าง จะได้หรือเปล่าครับ คือถ้าให้เปรียบเทียบกับเตียงนอน โต๊ะทำงาน แล้ว สิ่งเหล่านี้เราล้วนผูกพันนาน และมากกว่าที่เรากราบไหว้องค์พระ สวดมนต์ หรืออาจนั่งสมาธิ แต่อย่างไรก็ตามช่วงระยะเวลาก็ย่อมจะน้อยกว่า เพราะฉะนั้นทำไมถ้าเวลาจะต้องตั้งองค์พระแล้วนั้น ถึงไม่มีวิธีการดังกล่าวเพิ่มเติมด้วยครับ อย่างน้อยก็มีเส้นผมและเล็บเป็นตัวส่วนหนึ่งของเราด้วยได้พักพิงทิศทางนั้นๆ ( สำหรับบางท่านที่ชัยภูมิไม่เอื้ออำนวย ทั้งโต๊ะทำงาน เตียงนอน แล้วจึงต้องตั้งองค์พระแทนครับ )

fengshui

ห้ามทำเด็ดขาดครับ

เคยมีคนนำเอาความคิดนี้มาเผยแพร่  แล้วเกิดผลลบต่อผู้กระทำ
ท่านอจ.ได้ห้ามโดยเด็ดขาดแล้วครับ

Aries

• **
 ;) ขอบพระคุณครับ

คิดๆ อยู่เหมือนกันครับ ว่าทำไมถึงไม่เคยเอ่ยถึงวิธีนี้ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ขอสัก 2 - 3 เหตุผล และ ผลลัพท์ ได้ไหมครับว่าเป็นอย่างไร เกิดอะไรขึ้น

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

fengshui

เพราะมันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง

คนที่ทำจะถูกกดทับ กดดัน ไม่ก้าวหน้า มีปัญหา อุปสรรค

Aries

• **
รับทราบแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ

เพิ่มเติมครับ แล้วอย่างกรณีของความเชื่อของบางคนครับ ที่ว่าถ้าจะบูชาดวงชะตาตัวเองก็ให้เอาวันเดือนปีเกิดที่เขียนไว้ หรือ ดวงที่ดูมา ให้ไปวางไว้ที่ใต้ฐานพระครับ แล้วอย่างนี้จะนับว่าเป็นส่วนหนึ่งของที่ผมอ้างอิงไว้ก่อนหน้านี้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ  :)

fengshui

ระบบผู้อื่น เราอย่าวิจารณ์ เพราะเราไม่รู้จริงในเรื่องของเขา

Aries

• **
                   รับทราบครับ และไม่มีเจตนาใดๆ ที่ จะวิจารณ์ระบบอื่นๆ ครับ เพียงแต่เป็นเรื่องอ้างอิงครับที่ต้องหยิบยกมาชี้แจงและอธิบายครับ
 แล้วตกลงว่าในระบบชมรมของเรานั้น จะไม่มีการวางดวงใต้ฐานพระใช่หรือเปล่าครับ

fengshui

ใช่ครับ