28 มี.ค. , 2024, 02:07:08 pm

Author Topic: ประกอบพิธีอัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์  (Read 14991 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
             เรียนถามครับว่า เวลาตั้งประธานครั้งแรกในฤกษ์พิธีนั้น เราจะต้องจุดธูปเทียนจริงใช่ไหมครับ แต่คำถามคือ

1. หลังจากประกอบพิธีเสร็จสิ้นแล้วกระถางธูปที่จุดไหว้นั้นจะสามารถเคลื่อนย้ายเก็บได้ไหมครับ โดยไม่ต้องวางกระธางธูปบูชาตรงหน้าท่าน

2. ใช้โต๊ะที่วางข้าวของที่ประกอบพิธีแยกจากตุประธานได้ใช่ไหมครับ

3. รบกวนเพิ่มเติมในสิ่งที่ต้องกระทำหรือตกหล่นครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ต้องจุดธูปเทียนจริง + กระถางธูปห้ามย้าย จะย้ายต้องดูฤกษ์
2. ได้ครับ
3. ส่วนใหญ่จะลงรายละเอียดครบถ้วน ตามภาคผนวก - พิธีขึ้นบ้านใหม่แล้วครับ

Aries

• **

เพิ่มเติมครับ

1. กระถางธูปห้ามย้าย จะย้ายต้องดูฤกษ์  หมายความว่าถ้าดูฤกษ์ย้ายกระถางธูปแล้ว แล้วย้ายออกจะไม่มีผลอะไรกับประธานที่ประกอบพิธีไว้ตั้งแต่ครั้งแรกใช่ไหมครับ ก็เฉพาะกระถางธูปอย่างนั้นหรือเปล่าครับ  อ้อ แล้วเชิงเทียนที่ตั้งล่ะครับ

2. โต๊ะที่วางแยกไว้เฉพาะตั้งธูปเทียนของบูชาก็ไม่สามารถโยกย้ายได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ เพราะติดกระถางธูป ก็คือถ้าวางแล้วก็ต้องวางเลยแล้วค่อยหาฤกษืย้ายเฉพาะกระถางธูป ถูกต้องไหมครับ

3. ฤกษ์ตั้งประธาน กับฤกษ์ย้ายกระถางธูปเก็บคืออันเดียวกันหรือเปล่าครับ วิธีการหาฤกษ์ก็แบบเดียวกันถูกต้องไหมครับ

4. ผมสงสัยครับว่าเห็นตู้ประธานบางรายก็มีตั้งตี่จู้อยู่ด้านล่าง แล้วถ้าอย่างนั้นใครที่ต้องการตั้งผีเซี่ยะถัดลงมาจากประธาน หรือ มีโต๊ะแยกต่างหาก ให้ต่ำลงมาจากประธานก็ได้ใช่ไหมครับ ดูก็ไม่ต่างอะไรกับการวางตี่จูเอี้ยที่เห็นทำกัน

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

fengshui

1. ย้ายตำแหน่งได้ ( เลื่อนซ้ายชวา เข้าออก ) แต่ไม่ใช่ย้ายไปที่อื่น
    เชิงเทียน ไม่ต้องดูฤกษ์
2. ต้องดูฤกษ์เช่นกัน

3. หากเป็นทิศเดียวกัน ใช้ฤกษ์เดียวกันได้  แต่หากย้ายไปทิศอื่น ต้องดูฤกษ์ทั้ง 2 ทิศ
4. ปกติ ชมรมฯ ไม่เน้นตั้งปี่เซียะ
   ทางที่ดี ไม่แนะนำให้ตั้งครับ จะมีปัญหาในการจัดลำดับสูงต่ำ

Aries

• **
สวัสดีครับ 
              1. ผมเคยถามซือเฮียไปว่า หลังจากประกอพิธีตั้งประธานแล้ว ซือเฮียบอกว่าก็สามารถที่จะย้ายข้าวของได้เลย เช่นโทรทัศน์ โซฟา อยากทราบว่าจำเป็นไหมครับที่ต้องดูทิศที่จะย้ายไป เช่น ประกอบพิธีทิศเหนือ แต่ย้ายของพิงทิศใต้ หรือ พิงทิศตะวันออกที่เป็นอสูรของเดือน เป็นต้น หรือ เพราะว่าฤกษ์ที่เราประกอบพิธีเป็นตำแหน่งประธานจึงไม่มีปัญหา เพราะเป็นประธานของบ้าน หรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ

2. ถ้าตั้งประธานไปก่อนตามฤกษ์ปกติ แล้วต้องการที่จะประกอบพิธีใหม่ ณ จุดประธานเดิมด้วยฤกษ์ส่งเสริมและดีกว่า ไม่ทราบว่าจะต้องทำการอย่างไรครับ เช่นต้องอัญเชิญประธานลงแล้วก็อัญเชิญขึ้นเลยหรือกระถางธูปที่บูชาจะถูกต้องไหมครับ

3. แล้วตกลงว่ากระถางธูปควรจะมีตั้งไว้บูชาหรือไม่ต้องก็ได้ครับ ชักจะงงครับ เห็นในรูปเฟอร์นิเจอร์จากเว็ปก็ไม่เห็นมีกระถางธูปบูชานี่ครับ
               ขอโทษทีครับที่ต้องถามวกไปวกมา ต้องการความเข้าใจที่ถูกต้องครับ เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนถ้าไม่รู้และไม่เข้าใจก็จะกลายเป็นทำร้ายตัวเอง เพราะฉะนั้นคงต้องรบกวนสอบถามไปเรื่อยๆ ครับจนกว่าจะกระจ่าง

fengshui

ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 หน้า 20 กรอบเทา
เป็นรายการสำคัญที่ต้องดูฤกษ์ ( ทั้งที่ตั้งเม และที่ตั้งใหม่ )

แต่การย้ายข้าวของ เช่นโทรทัศน์ โซฟา  ดูแค่ทิศเริ่มต้นกระทำก็เพียงพอครับ

2. ถูกต้องครับ แต่คงจะไม่ได้ผลไปลบล้างของเดิม เพียงแต่เป็นบทบาทส่งเสริมเพิ่มขึ้น

3. บางอย่างจะไม่มี เช่น ฮกลกซิ่ว ภาพประดับขนาดใหญ่ Logo
    ส่วนสำคัญ เช่น สิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ พระ จะมี
    ( แต่บางท่านก็ไม่มีกระถางธูป เพราะไม่สะดวกจุดธูปในสถานที่ปิด - อากาศไม่ไหลเวียน )
    การมีกระถางก็ย่อมดีกว่าไม่มี

Aries

• **
                      ที่ซือเฮียว่า  บางอย่างจะไม่มี เช่น ฮกลกซิ่ว ภาพประดับขนาดใหญ่ Logo ก็คงสงสัยอีกครับว่า เวลาตั้งประธานทั้ง 2 อย่างนี้ที่กล่าวมาอย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ต้องมีกระถางธูป เทียนและของไหว้อัญเชิญเช่น ฮก ลก ซิ่ว หรือ รูปภาพที่ต้องการให้เป็นประธานก็แล้วแต่ แล้วจะประกอบพิธีอย่างไรถ้าไม่มีกระถางธูป เป็นต้น หรือแค่ยกมือไหว้บอกกล่าวอัญเชิญในวันเวลาของฤกษ์ดังกล่าวก็เป็นอันใช้ได้หรือครับ กรุณาช่วยอธิบายด้วยครับ    อยากเข้าใจในส่วนนี้ให้มากครับ

2. แต่ที่เคยเรียนถามซือเฮียบอกว่าถ้าตั้งกระถางธูปไหว้อันเชิญแล้ว ถ้าจะเอากระถางธูปออกก็ต้องดูฤกษ์ ก็เลยทำให้สงสัยว่า ถ้าอย่างนั้นจะ ฮก ลก ซิ่ว หรือรูปภาพที่ต้องการบูชาก็ดี ไม่ต้องจุดธูปฐูชาครั้งแรก เพราะ ฮก ลก ซิ่ว หรือ รูปภาพนั้น เป็นประธานไปโดยปริยาย หรือเปล่าครับ

3. ที่ผมสงสัยก็พอดีซือเฮียกล่าวถึงพอดีเรื่องเหล่านี้ เพราะฉะนั้นถ้าเกรงว่าไม่สะดวกเพราะธูปควัน จะทำอย่างไรกับกระถางธูปครั้งแรกที่ต้องใช้

4. ถ้าที่ว่าฤกษืใหม่ที่ดีกว่าไม่สามารถลบล้างฤกษ์เก่าได้นั้น ก็ต้องล้างปรับสภาพเสียก่อนจึงประกอบพิธีใหม่ใช่ไหมครับ

5. ในข้อ 4. ถ้าเคยล้างปรับสภาพมาก่อนอย่างเช่นปีที่แล้ว แล้วล้างปรับสภาพอีกจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

6. ที่ว่าบทบาทส่งเสริมเพิ่มขึ้น ก็ไม่ได้ถือว่าบทบาทเก่าจะไม่ดีใช่ไหมครับ ใช่เปรียบเหมือนกับบทบาทดาวใน 2 จุดที่ต้องดูประกอบกันว่าดีหรือไม่ดีหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณซือเฮียที่สละเวลาให้ครับ

fengshui

1. การตั้งประธาน บางคนก็ไม่ตั้งกระถางธูปครับ  แค่ตั้งตามฤกษ์ และมีความโดเด่นที่ดีพอ ก็เป็นประธานได้
    บริษัทฯ ต่างชาติ โรงแรม คุณจะไม่เห็นกระถางธูปเลย
2. ใช่ครับ
3. บางท่านใช้ ฟักสำหรับปักธูป แล้วทิ้งไปเลย
4. ใช่ครับ
5. พลังที่สะสมมาทั้งดีและไม่ดีหายไปหมด เริ่มต้นจากศูนย์ใหม่
6. หากของเก่าถูกต้อง ก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปลบล้างทิ้ง

Aries

• **
ขอบพระคุณครับ เคลียร์ข้อสงสัยได้หลายส่วนครับ

fengshui

ยินดีครับ

Aries

• **
เรียนถามเพิ่มครับ

1.       จากคำตอบที่ซือเฮียตอบนะครับ สงสัยบางอย่าง เช่น ถ้าในกรณีที่ประธานเป็นรูป ร.5 แล้วมีการตั้งกระถางธูปบูชา  แต่ถ้าต้องการย้ายประธานมายังอีกตำแหน่งหนึง คำถามคือ ถ้าไม่ต้องการจะมีกระถางธูปบูชาเพราะเป็นรูปภาพ ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรครับกับกระถางธูปเก่า  ในความเข้าใจผมคือ เมื่อได้ฤกษ์จุดธูปบอกกล่าวไว้สักพักแล้วจึงอัญเชิญย้ายอยู่ ณ ตำแหน่งใหม่ แต่ไม่ต้องนำกระถางธูปไปตั้ง ณ ที่ใหม่ โดยใช้ฟักแทน แล้วนำขี้ธูปเก่าเทใส่พาชนะบรรจุเก็บเอาไว้ ใช้ได้หรือเปล่าครับ

2. ฟักแฝงที่ใช้ปักธูบบูชาครั้งแรกนั้น เมื่อเสร็จก็ทิ้งได้เลยใช่ไหมครับ โคนต้นไม้หรือถังขยะครับ

3. แล้วอย่างที่ไหว้ไฉ่ซิ้งเอี้ยล่ะครับ ต้องใช้กระถางหรือฟักครับ

4. สงสัยในข้อ 1 ที่ซือเฮียตอบครับว่า ในฤกษ์ก็คือต้องมีของบูชา แล้วทำไมดูขัดแย้งกับพิธีการครับ
            สรุปในความเข้าใจคือ จะตั้งรูปภาพหรือฮก ลก ซิ่ว โดยไม่ต้องจุดธูบูชานั้นก็ให้ตั้งจิตอธิษฐานเอาในฤกษ์ก็เป็นอันใช้ได้ และไม่ทราบว่ายังต้องมีผลไม้ 5 อย่างประกอบอยู่หรือเปล่าครับ

5. นอกประเด็นหน่อยครับว่า ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ถ้าหน้าบ้านใครเป็นทิศใต้แล้วเจอเพื่อนบ้านรอบๆ บริเวณจุดพุต่างๆเล่นกันระเบิดบนพื้นบ้าง บนท้องฟ้าบ้าง อย่างนี้ก็มีผลเหมือนกันใช่ไหมครับ เปรียบเหมือนจุดปะทัดที่สุสานโดยไม่รู้ตำแหน่งของดาว ณ ทิศทางนั้น

6. ในเรื่องของฤกษ์ ในบางครั้งก็ไม่สามารถที่ปฏิบัติตามได้ในหลักทั้ง อิน และ หยาง เนื่องจากความเหมาะสมต่างๆ เพราะฉะนั้นถ้าจะใช้แต่อินอย่างเดียวก็ไม่ผิดใช่ไหมครับ แค่ขาดในเรื่องของทางหยาง  อยากทราบผลของฤกษ์จะออกมาสมบูรณ์แค่ไหนหรือ แค่ 50 50 ครับ

fengshui

1. เมื่อมีกระถางแล้ว จะไม่ยกเลิกครับ เป็นมารยาท และบางกรณีอาจมีผลกระทบได้
2. ใช่ครับ ที่ใดก็ได้

3. ได้ทั้งสองอย่าง
    ตามประเพณี หากใช้กระถาง ใส่ข้าวสาร เมื่อไหว้เสร็จ เอาข้าวสารมาหุงกิน
    กระถางก็เก็บ ปีหน้านำมาใช้ใหม่ได้

4. กรณีฮกลกซิ่ว โดยทั่วไป ไม่มีของไหว้
    แต่ผู้ใหญ่บางท่านอาจไม่สบายใจ ก็จัดของไหว้เป็นผลไม้ ก็ไม่ผิดเช่นกัน

5. ใช่ครับ
6. เปิดร้าน ( ตั้งพระ Logo ใช้ฤกษ์ระบบอิน - ต้องทำก่อน )
    เปิดร้านให้ลูกค้าเข้า ใช้ระบบหยาง เช่น 8.00 น. วันถัดไป

Aries

• **

1. ตามข้อที่ 1 ที่ซือเฮียตอบครับ เมื่อมีกระถางแล้ว จะไม่ยกเลิกครับ เป็นมารยาท และบางกรณีอาจมีผลกระทบได้  สรุปก็คือไม่มีทางที่จะยกเลิกกระถางธูปได้ และบางกรณีอาจมีผลกระทบ หมายความอย่างไรครับ  ต่อให้อาจจะไม่เหมาะสมอย่างไรก็ไม่อาจจะยกเลิกได้นั้น ก็คือต้องตั้งไปไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้จริงๆ เลยเหรอครับ

2. ในข้อ 4 ยังไม่เคลียร์ครับ สรุปก็คือไม่ต้องมีของไหว้ใดๆ แม้กระทั่งธูป เทียน ในกรณีของ ฮก ลก ซิ่ว และ รูปภาพ และ โลโก้ ใช่ไหมครับ

fengshui

1. เมื่อต้องการก็เชิญมา เมื่อไม่ต้องการก็ยกเลิก
    สิ่งที่สถิตในกระถางธูป ( เจ้าที่ วิญญาณ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ) บางประเภทอาจไม่พอใจ ส่งผลต่อเจ้าบ้าน ผู้กประกอบพิธี
    จึงต้องเชิญ พระผู้มีสมาธิจิตสูงเป็นผู้ประกอบพิธีอัญเชิญออก
2. ใช่ครับ

Aries

• **

ขอโทษทีครับที่ต้องถามมากไปหน่อยก็อย่างที่บอกครับว่า เป็นเรื่องละเอียดอ่อนอยู่ จึงต้องการให้ถูกต้องมากที่สุด สุดท้ายครับ ไม่ทราบว่า ติดกั้วดาว กระทำได้ทุกทิศ ทุกประตู ที่ต้องการติดได้หรือเปล่าครับในฤกษ์ประกอบพิธีตั้งประธาน

ขอบพระคุณซือเฮียอีกครั้งครับ

fengshui

หากเป็นฤกษ์ปลอดภัย ทำได้ทุกทิศครับ

Aries

• **
สวัสดีครับ

1.  ขอเรียนถามซือเฮียครับว่า จะมีผลอย่างไรครับถ้ายังไม่สามารถเอากั้วดาวออกได้ ถ้ายังไม่มีฤกษ์รอจนกว่าจะมีฤกษ์เอาออก

2.  กับถ้าติดไปเรื่อยๆ โดยไม่เอาออก และดาวที่มาโคจรประจำนั้นเปลี่ยนไป เช่น ดาว 5 เปลี่ยนเป็นดาว 4 ประตูทิศใต้เป็นต้น จะมีผลอย่างไรครับ

3.  ผมจำได้ว่าหิ้งบรรพบุรุษจะต้องดูดาว 9 ยุค ประกอบด้วยนั้น แต่ถ้าในบ้านไตร่ตรองดูแล้วไม่สามารตั้งได้ จะสามารถตั้งได้ที่ห้องพระหรือเปล่าครับ
3.1 ต้องดูดาว 9 ยุค ประกอบใช่ไหมครับ

4. ผมทราบมาว่าถ้าคนเพิ่งจะเสียชีวิตไปไม่นาน แต่มากกว่า 49 วัน หลังจากไว้ทุกข์แล้วนั้น ยังไม่สมควรที่จะตั้งหิ้งท่านที่ห้องพระเท่าไหร่นัก ถึงแม้จะแยกส่วนออกจากโต๊ะหมู่ มีเหตุผลหรือเปล่าครับในทางฮวงจุ้ย

5. ถึงแม้จะตั้งในห้องพระ ในทางดาว 9 ยุค แต่ประตูก็ยังติดลาภเสื่อม ซึ่งก็พออนุโลมได้ แล้วสามารที่จะกระตุ้นลาภที่ดีในตำแหน่งอื่นในห้องพระนั้นได้ใช่ไหมครับ แน่นอนครับต้องดูโต๊ะหมู่พิจารณาประกอบให้สอดคล้องกัน ถูกต้องหรือเปล่าครับ

6. มีอีกข้อที่สงสัยครับ ในทางความเชื่อ ทางด้านขวามือของพระพุทธ จะไม่มีพระสงฆ์ เพราะพระสงฆ์ต้องอยู่ซ้ายมือของพระพุทธเสมอ ไม่ทราบว่าในทางฮวงจุ้ยยึดหลักปฏิบัตินี้เข้ามาเกียวข้องหรือเปล่าครับ ถ้าทิศที่ดีอยู่ขวามือของพระพุทธ ก็เท่ากับเรียงจากรูปบรรพชน มาแล้วก็พระพุทธ
ช่วยอธิบายด้วยครับ

fengshui

1+2. ทั้งหมดเป็นดาวที่ดี แต่อาจมีบางช่วงที่ดาวต่าง ๆ รวมกันทำให้เกิดผลลัพธ์ต่าง ๆ

3 ได้ แต่ต้องแยกขาดจากันด้วยฉาก / ตู้

3.1 ใช่ครับ

4. เป็นตามความเชื่อของแต่ละท้องถิ่น

5. ไม่จำเป็นเท่าใดนัก และห้องพระโดยทั่วไป สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้องการความสงบ

6. เพิ่งจะได้ยินความเชื่อนี้ครับ