28 มี.ค. , 2024, 03:30:33 pm

Author Topic: เรียนถามเรื่องการปะทะของ ไฉ่โข่ว  (Read 11984 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮีย

ผมอ่านกระทู้ของศิษย์ท่านหนึ่งว่ามีข้อสงสัยเกี่ยวกับการปะทะของไฉ่โขว แล้วยังไม่เข้าใจครับ

ผมมีราศีเปี้ย 3/ เป็นดิถีราศีเกิด แต่ที่ลัคนาสมบูรณ์ เป็น ซิง /ทิ่ว   ( 8/2)  บ้านของผม อิงทิศ บี่ (/8) หลังบ้านน่าจะปะทะกับ
ราศีล่างของ ลัคนาสมบูรณ์ ผมมีคำถามดังต่อไปนี้ครับ

1. ลาภอยู่บนขุมคลัง เมื่อปะทะ ลาภกระเด็นใช่ไหมครับ
2. การแก้ไขกรณีนี้ สมมติว่าพิจารณาแค่หลักเดียว จะแก้ไขอย่างไรครับ
3. ลัคนาจรปีนี้ ของผมเป็น โบ่ว/โง่ว (5/7) แต่ได้รับเหรียญภาคีแล้ว ด้วยเหรียญ กุ่ย/บี่ (10/8)
   แล้วจะเป็นการแย่งภาคี หรือไม่ครับ
4. ดิถีของผมเป็น ไฟ เหรียญที่ภาคีก็กลายเป็นไฟทั้งบนล่าง จะมาแย่งลาภไหมครับ
5. การภาคีทั้งบนล่าง เป็นการภาคีที่แข็งแรงที่สุด แล้วจะสามารถถูกปะทะให้ภาคีไม่ได้ ได้ไหมครับ
6. ผลจากการ ปะทะ ในราศีนอกราศีหลักทั้ง 4 จะให้ผลเหมือนผลจากการ ปะทะ ในราศีหลักไหมครับ
7. การปะทะในราศีบนมีไหมครับ ถ้ามี 7/ จะปะทะ กับ 1/ ไหมครับ เพราะผมได้ตั้งจุดยึดเหนี่ยวที่ ทิศทั้งสองนี้ไว้ครับ
8. ถ้าใช้การตั้งจุดยึดเหนี่ยวไว้ที่ /10 จะครึ่งภาคี กับ /2 แล้วจะแก้การปะทะ /8 ได้ไหมครับ
9. ถ้าในตัวเรามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์บางอย่างแฝงอยู่ การทำเจ่าอุ่ง จะถูกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นั้นต้านไม่ให้เกิดการภาคีในดวงได้ไหมครับ
10. การปรับพลังของธาตุให้สมดุลต้องปรับอุณหภูมิให้สมดุลด้วยไหมครับ จึงจะให้ผลเต็มที่
11. ถ้าการที่ธาตุที่ปรับใหม่ มาทำลายธาตุภายในดวงเดิม เช่นตอนนี้ ผมเริ่มมีอาการเบาหวานชัดเจนขึ้น(พึ่งตรวจเจอเดือนพฤศจิกาฯ)
การแก้ไขจะต้องส่งเสริมธาตุที่สนับสนุนการทำงานของตับ ใช่ไหมครับ
ป.ล. ความสงสัยในประเด็นนี้ เกิดจากตั้งแต่ผมมาอยู่บ้านหลังนี้แล้ว เก็บเงินไม่ค่อยได้มีเรื่องให้ต้องใช้จ่ายเสมอ
เลย มาพิจารณาในดวงของตัวเอง ก็ได้พบข้อสงสัยข้อนี้ แต่ความรู้ของผมยังไม่มากพอที่จะรู้เหตุผลได้
 ผมได้รับเหรียญแก้ดวงมาแล้วครับ และได้รับความเมตตาให้ทำเจ่าอุ่งจากท่านอาจารย์ด้วยครับ

ตอนนี้กำลังดูผลอยู่เพราะยังทำได้ไม่ถึงเดือนดี แต่มีบรรยากาศในที่ทำงานเริ่มดีขึ้นแล้วครับ

ต้องขอบพระคุณท่านอาจารย์และคุณพี่ ท่านที่แนะนำการแก้ไขดวงด้วยวิธีนี้ให้ผมด้วยครับ

ผมต้องขออภัยด้วยครับ สำหรับคำถามที่ถามหลายข้อ และถ้าซือเฮียไม่สะดวกตอบในกระดานข่าวนี้

รบกวนส่ง เมลล์ตอบมาที่  [email protected] ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 21 ก.พ. , 2009, 09:16:28 am by fengshui »

kpangam

• **
ผมเรื่องเรียนถามเพิ่มเติมอีกครับ

1. การพิจารณาธาตุของกั้วเป็นไปตามธาตุของกั้วนั้นใช่ไหมครับ
2. ธาตุของกั้ว ดาว 1 คือธาตุน้ำ แต่แฝงราศี  9/  /1  10/  ใชไหมครับ
3. ผมเคยอ่านหนังสือของบางที่ซึ่งโดยมากเป็นการแปลจากฮ่องกง
 วิธีการ แก้เรื่องดาวประจำปี จะใช้ธาตุที่ถ่ายเท ธาตุที่เป็นโทษนั้น
แต่บางเว็บจะใช้วิธี   เอาความหมายของดาวมารวมกัน
ดูเหมือนจะถูกเรียกว่า ระบบดาวคู่ ผมไม่แน่ใจว่าผมจำผิดหรือไม่ครับ
แล้ววิธีของเราเรียกว่าวิธีอะไรครับ

เมื่อปี 49 ที่ผมเคยเรียน มีซือเฮียท่านนึงเคยบอกว่า มีวิชาหนึ่งเรียกว่า
วิชา โฉ่วซิ้ง(ไม่แน่ใจว่าจำชื่อถูกหรือไม่) ที่เหมือนกับการนั่งสมาธิดูว่า ทิศไหนเป็น
ทิศที่ให้ลาภ แล้วก็เปิดลาภ ด้วยการสร้างประตูที่ทิศนั้น แต่ซือเฮียบอกว่า แกจะไปเรียนวิชานี้
แต่คนที่รู้วิชา ตายไปก่อน เลยไม่ได้เรียน แล้วแกก็บอกว่าบางวิชาที่เราจะเรียน ถ้าหากว่า
บุญวาสนาไม่ถึงก็ไม่สามารถเรียนได้ หรือมีเหตุให้ไม่ได้เรียน

ผมมาคิดถึงตัวเองว่า ต้องหยุดเรียนไปนานเพราะเหตุผลเรื่องสุขภาพ
อาจจะเกี่ยวกับเรื่องบุญวาสนาของผมด้วยมั้งครับ ถ้าท่านไหน
ได้เรียนกับท่านอาจารย์ และซือเฮีย ซือเจ้ และยังคงเรียนอยู่ หรือเรียนจนจบ ขั้นที่ 7 หรือ 8
ถือว่าท่าน มีบุญวาสนามากในระดับหนึ่ง เพราะผมเชื่อเอาเองว่า ถ้าบุญวาสนาไม่ถึง
น่าจะเรียนไม่จบ หรือมีเหตุที่ทำให้ไม่ได้เรียนต่อ

ถ้าซือเฮียไม่สะดวกตอบในกระดานข่าว กรุณาส่งคำตอบมาที่ [email protected]

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่ครับ
2. ไม่ใช่ครับ
3. วิธีการแก้ไข มีหลายรูปแบบ
    แต่ที่ท่านอจ.ใช้อยู่ จนมั่นใจว่าได้ผลจริง ก่อนนำมาเผยแพร่ เป็นการแก้ด้วยความหมายของดาว
4. เรียนจบ มีหลายลักษณะ
    4.1 เรียนแบบเข้าใจจริง
    4.2 เรียนไม่เข้าใจ
    4.3 เรียนตามเพื่อน

หลายท่านอายุมากแล้ว, ไม่ได้ทำงาน, อยู่บ้านไม่มีอะไรทำ, หรือไม่ได้มีกิจกรรมมากมาย
          การมาเรียนอาจไม่ใช่ประเด็นหลัก แต่มาเพื่อสนุกกับเพื่อน ๆ
          ทำให้สมองได้ออกกำลัง เปลียนบรรยากาศ ได้ความรู้บ้างเป็นกำไรชีวิต
          -> สมองไม่เสื่อมเร็ว จิตใจแช่มชื่นได้พบปะเพื่อนฝูง

fengshui

ผมมีราศีเปี้ย 3/ เป็นดิถีราศีเกิด แต่ที่ลัคนาสมบูรณ์ เป็น ซิง /ทิ่ว   ( 8/2)  บ้านของผม อิงทิศ บี่ (/8) หลังบ้านน่าจะปะทะกับ
ราศีล่างของ ลัคนาสมบูรณ์ ผมมีคำถามดังต่อไปนี้ครับ

1. ลาภอยู่บนขุมคลัง เมื่อปะทะ ลาภกระเด็นใช่ไหมครับ
*  ขุมคลังต้องอยู่ใน 4 หลักแรก ( ยาม วัน เดือน ปี )

2. การแก้ไขกรณีนี้ สมมติว่าพิจารณาแค่หลักเดียว จะแก้ไขอย่างไรครับ
*  สมมุติว่า อยู่ใน 4 หลักแรก และถูกปะทะ ก็ต้องตั้งจุดยึดเหนี่ยวภาคีราศีปะทะ

3. ลัคนาจรปีนี้ ของผมเป็น โบ่ว/โง่ว (5/7) แต่ได้รับเหรียญภาคีแล้ว ด้วยเหรียญ กุ่ย/บี่ (10/8)
   แล้วจะเป็นการแย่งภาคี หรือไม่ครับ
* ไม่เพราะ ภาคีบนล่าง จะจับคู่กัน ไม่ไปแย่งกับภาคีล่างอย่างเดียว

4. ดิถีของผมเป็น ไฟ เหรียญที่ภาคีก็กลายเป็นไฟทั้งบนล่าง จะมาแย่งลาภไหมครับ
* ไม่เกี่ยวกันครับ

5. การภาคีทั้งบนล่าง เป็นการภาคีที่แข็งแรงที่สุด แล้วจะสามารถถูกปะทะให้ภาคีไม่ได้ ได้ไหมครับ
* ไม่ถูกปะทะครับ

6. ผลจากการ ปะทะ ในราศีนอกราศีหลักทั้ง 4 จะให้ผลเหมือนผลจากการ ปะทะ ในราศีหลักไหมครับ
* คล้ายกันครับ แต่จะเกี่ยวกับตนเอง มากกว่าผู้อื่น ( บริวาร ผู้ใหญ่ )

7. การปะทะในราศีบนมีไหมครับ ถ้ามี 7/ จะปะทะ กับ 1/ ไหมครับ เพราะผมได้ตั้งจุดยึดเหนี่ยวที่ ทิศทั้งสองนี้ไว้ครับ
* ราศีบนไม่มีปะทะ ( 2 Way ) มีแต่พิฆาต ( 1 Way )
* 7/ จะพิฆาต 1/  แต่ขึ้นกับเป้าของดวง  หากไฟอ่อน ลักษณะนี้กลับดี

8. ถ้าใช้การตั้งจุดยึดเหนี่ยวไว้ที่ /10 จะครึ่งภาคี กับ /2 แล้วจะแก้การปะทะ /8 ได้ไหมครับ
* ไม่ เพราะครึ่งไตรภาคี จะยึดไว้แบบหลวม ๆ

9. ถ้าในตัวเรามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์บางอย่างแฝงอยู่ การทำเจ่าอุ่ง จะถูกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นั้นต้านไม่ให้เกิดการภาคีในดวงได้ไหมครับ
* ยังไม่มีข้อมูล ประวัติทำนองนี้ ตอบไม่ได้ครับ

10. การปรับพลังของธาตุให้สมดุลต้องปรับอุณหภูมิให้สมดุลด้วยไหมครับ จึงจะให้ผลเต็มที่
* แน่นอน

11. ถ้าการที่ธาตุที่ปรับใหม่ มาทำลายธาตุภายในดวงเดิม เช่นตอนนี้ ผมเริ่มมีอาการเบาหวานชัดเจนขึ้น(พึ่งตรวจเจอเดือนพฤศจิกาฯ)
การแก้ไขจะต้องส่งเสริมธาตุที่สนับสนุนการทำงานของตับ ใช่ไหมครับ
* อาจใช่และไม่ใช่
* คือ เดิมอาจแข็งแรง แต่ตัวทำลายรุนแรงกว่า ก็ไปลดตัวทำลายแทนครับ

ป.ล. ความสงสัยในประเด็นนี้ เกิดจากตั้งแต่ผมมาอยู่บ้านหลังนี้แล้ว เก็บเงินไม่ค่อยได้มีเรื่องให้ต้องใช้จ่ายเสมอ
เลย มาพิจารณาในดวงของตัวเอง ก็ได้พบข้อสงสัยข้อนี้ แต่ความรู้ของผมยังไม่มากพอที่จะรู้เหตุผลได้

ผมได้รับเหรียญแก้ดวงมาแล้วครับ และได้รับความเมตตาให้ทำเจ่าอุ่งจากท่านอาจารย์ด้วยครับ

kpangam

• **
ขอบพระคุณซือเฮียมากครับ

เหมือนการเปิดมุมองของผมให้กว้างขึ้น

เดิมเหมือนกับผมเดินอยู่ในถ้ำแล้วไม่รู้ว่าจะเดินไปทางไหน
แต่เมื่อมาเรียนที่นี่ ก็เหมือนกับมีแสงไฟนำทางให้
และคำตอบของซือเฮียทำให้ไฟนั้นสว่างมากขึ้นอีก
การเดินสะดุดหินก็ย่อมน้อยลงกว่าเดิมครับ

fengshui

ยืนดีครับ

kpangam

• **
เรียนถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าดวงเป็นลักษณะ ซำเพ้ง แล้วด้านล่างก็เป็นดวงคู่ธาตุ
แต่ได้แก้ โดยใช้เจ่าอุ่งแล้ว (แต่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรในตัวมาต้านการภาคีหรือไม่)

1. การแก้ไขดวงซำเพ้ง สามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
2. อิทธิพลของการซำเพ้งเท่าที่สังเกตดูนะครับ 
ในช่วงเดือนที่อุณหภูมิร้อน (ไม้และไฟ ทั้งบนและล่าง)จะมีการเจ็บป่วยด้วยโรคริดสีดวงทวาร
ในช่วงเดือนที่อุณหภูมิเย็น  (น้ำ) จะเจ็บหน้าอกอยู่บ่อยๆ
ส่วนในช่วงปกติ จิตใจจะค่อนข้างสับสนและวิตกกังวลบ่อย ค่อนข้างมีผลต่อสมาธิในการทำงาน
3. ในราศีล่างผมมีน้ำแบบไตรภาคี เท่าที่สังเกตดูเวลาโกรธ ค่อนข้าง โมโหร้าย แต่นานๆจะโมโหทีนึงครับ
แต่ในการแก้ดวงด้วยเหรียญ ถ้าการภาคี เปลี่ยน ธาตุตามหลักวิชาที่การภาคีบนล่างเป็นการภาคีที่แข็งแรงที่สุด
ธาตที่เปลี่ยนจะประกอบด้วย น้ำเป็นส่วนใหญ่ และมีทองประกอบ 1 หลักล่าง ส่วนดิถีเป็นไฟ แต่เมื่อแก้ด้วยเจ่าอุ่ง
จะมีทองอยู่ที่ 2 หลักล่าง

4. ผมเคยได้ยินว่า ดวงซำเพ้ง นอกจากความคิดจะหลากหลายแล้ว มีโอกาสที่จะถูกแกล้งด้วยไหมครับ
เพราะดูจากดวงของญาติท่านนึง ซำเพ้งเหมือนกันแต่ไม่ได้แก้ไข ท่านมักถูกแกล้งอยู่บ่อยๆ ตั้งแต่เด็ก
5. เรามีวิธีดูการเสื่อมของเหรียญแก้ดวง ได้อย่างไรครับ

fengshui

1. ปิดราศีแย่งลาภด้วยเหรียญปรับแก้ดวง
2. แล้วแต่ดวงครับ บางดวงไม่ป่วย แต่จะวุ่นวายมาก
3. ไม่แน่นอน ขึ้นกับธาตุถ่ายเทด้วยส่วนหนึ่ง

การแก้ดวงด้วยเหรียญ เพื่อทำให้ราศีหลักนั้นบทบาทลดลง ไม่ใช่แปรธาตุ

4. เป็นไปได้ครับ
5. หากปัญหาที่เคยหมดไป กลับมาใหม่ครับ

kpangam

• **
เรียนถามซือเฮียเพิ่มเติมนะครับ

1. ถ้าการภาคีทำให้สภาพของอิน หยาง หมดไป
แล้วการภาคีจะทำให้เกิดสภาพของธาตุที่เกิดจากการภาคี ขึ้นที่เหรียญไหมครับ
และมีอิทธิพลต่อดวงชะตาของผู้ใส่เหรียญอย่างไรครับ

2. ถ้าหากมีคนเอาเหรียญแก้ดวง มาห้อยเพื่อปรับธาตุภายในตัวเอง เช่น

ดิถี    5/5    แล้วห้อยเหรียญ   9/9  โดยไม่ได้ภาคีหลักใดในดวงหรือแม้แต่ปีจร เดือนจร
เพื่อหวังจะให้เกิดลาภมากขึ้นได้ไหมครับ  (โดยที่ น้ำและทองเป็นธาตุให้คุณ
มีการเก็บข้อมูลไหมครับ)

3.การตั้งจุดยึดเหนี่ยว จะได้ผลเมื่อมีการเกี่ยวข้องหลักใดหลักหนึ่งในดวง
หรือว่า ตั้งในทิศสำคัญหรือทิศให้คุณก็ใช้ได้แล้ว

4.เคยคุยกับเพื่อนที่ไม่มีความรู้ตามหลักวิชาของสำนัก เขาว่าถ้าธาตุสำคัญเป็นธาตุไม้
ก็ปลูกต้นไม้ในบ้านให้เยอะๆจะได้เสริมธาตุสำคัญได้  มันเป็นไปได้ไหมครับ

5.ถ้าหากห้อยเหรียญแก้ดวงนานหลายปี จะทำให้ธาตุในดวงชะตาจริงเปลี่ยนไปจากเดิมไหมครับ
(เคยอ่านจากกระทู้ในบอร์ดหนึ่ง บอกว่ามีผู้ชายคนหนึ่งตามดวงเป็นคนมีเงิน แต่ตอนที่ไปให้ซินแสดู
เป็นคนจน ซินแสเลยถามว่ามีการร่วมเพศกับผู้หญิงมากใช่ไหม เขาตอบว่าตอนวัยหนุ่ม พ่อแม่รวย
มีตังค์เยอะเละเที่ยวผู้หญิงมากนอนกับผู้หญิงทุกวันไม่ซ้ำกันเลย ซินแสเลยบอกว่า ธาตุในตัวเปลี่ยน
เพราะร่วมเพศกับผู้หญิงมาก)
กระทู้เลยทำให้ผมสงสัยว่าธาตุของคนมีการเปลี่ยนแปลงได้จริงหรือ
เลยทำให้สงสัยต่อว่า เหรียญแก้ดวง ถ้าห้อยนานๆ จะทำให้ธาตุในตัวเปลี่ยนไปไหมครับ

6.ผมสังเกต ที่อยู่อาศัย ที่เคยอยู่มาหลายๆที่  พบว่าดาวประจำปีมีอิทธิพลค่อนข้างมาก
จนบางครั้ง สามารถทำนายได้ล่วงหน้า ในบางเรื่องได้แม่นยำ
 ถ้าหากมีคนใช้หลักเอาดาว ปี เดือน วัน มารวมกันเพื่อ
วิเคราะห์สถานที่แห่งนั้น โดยไม่ดูดวงผู้อยู่อาศัยเลย จะเชื่อถือได้ไหมครับ

7. กระแสพลังต้องมีที่มาที่ไป แล้วกรณีภูเขาหินผุดขึ้นกลางทุ่งนา (เช่น แถวบุรีรัมย์ มีภูเขาไฟที่ดับแล้ว 2 ลูก
คือ เขาอังคาร และเขาพนมรุ้ง ที่กาฬสินธุ์ ก็ ภูกุ้มข้าว หรือไม่ก็เขาพนมสวาย สุรินทร์)กระแสจะมาจากใต้ดิน
หรือว่ามีวิธีคำนวณกระแสด้วยวิธีอื่นครับ

8.ลมที่แรงๆพัดผ่านผนังนอกบ้าน(หนาประมาณ 10 cm) ที่ไม่มีประตูหน้าต่าง ถ้าหากตั้งประธานแล้ว ตรงนั้นเป็นลาภประจำยุค
จะมีผลต่อการได้ลาภไหมครับ และถ้าได้จะเท่ากับการทุบให้เป้นช่องว่างไหมครับ

9.ระหว่าง   
1)ผนังบ้านแต่ลมแรงมาก 
2)ผนังบ้านแต่มีท่อน้ำลอยบนดินชิดผนังและลมแรงมาก
3)หน้าต่างรับลมที่ไม่แรง
4)มอเตอร์ปั๊มน้ำอัตโนมัติ
5)กำแพงบ้านติดถนนที่มีรถวิ่งผ่านเสมอและใกล้ผนังบ้าน
6)น้ำพุขนาดเล็กตั้งในตัวบ้าน
ผมขออนุญาตรบกวนซือเฮีย โปรดเรียงลำดับตามสิ่งที่มีผลต่อลาภประจำยุคมากที่สุด
ไปน้อยที่สุด   ให้เป็นวิทยาทานด้วยได้ไหมครับ

ผมต้องขออภัยซือเฮียด้วยที่แต่ละครั้งผมมักจะถามทีละหลายๆข้อ เป็นเพราะผมมีข้อสงสัย
เมื่อไหร่ก็จะจดไว้หรือไม่ก็จำเอาไว้แล้วมารวมถามซือเฮียแบบเหมารวมเลยครับ

และคำถามเหล่านี้ ถ้าซือเฮียไม่สะดวกที่จะตอบในกระดานข่าว
ก็ mail มาที่ [email protected] ได้ครับ

fengshui

1. การรับมอบเหรียญ หมายถึง
การรับพลังราศีของแต่ละบุคคลที่ส่งผ่านมาทางกระแสจิตมาบรรจุไว้ในเหรียญ
เพื่อนำราศีคู่นั้นมาภาคีกับดวงหรือปีจร หรือวัยจร ส่งผลให้ราศีคู่ที่ให้โทษหมดไป หรือมีพลังน้อยลง
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-coin.htm

2. ได้ผลน้อย

3. ตั้งในทิศสำคัญหรือทิศให้คุณก็ใช้ได้แล้ว

4.  ได้ผลน้อย เพราะไม่มีที่มาชองพลัง

5. ไม่ครับ - แต่สมดุลในร่างกายเปลี่ยน
    เช่น ดวงป่วยเหมือนกัน ( อิน ) แต่การใช้ชีวิตไม่เหมือนกัน ( หยาง ) สุขภาพย่อมต่างกัน

6. ในอดีตเป็นไปได้ ปัจจุบันหาคนเก่งขนาดนั้นได้น้อยมาก
    และท่านอจ.เคยบอกว่า ต้องมีตัวแปรอื่น ๆ เพิ่มเติม

7. *** เรื่องนี้ ขอให้ถามท่านอจ.โดยตรงในห้องเรียนครับ ***

8. ได้ครับ
     หากหมายถึง ช่องลมจะได้ผลมากกว่า แต่บทบาทประธานโดยปริยายในแง่ชัยภูมิ จะเสียไปด้วย

9. อยู่ด้านหน้าประธาน หลังครับ

หากอยู่หน้าประธาน
5 มากสุด 4 2 1 3 ใกล้เคียงกัน 6 น้อยสุด