ตอบปัญหา ฮวงจุ้ย ดวงจีน ฤกษ์ยาม โปรแกรม > สุสานจีน บรรพบุรุษ ( ฮวงจุ้ย ฮวงซุ้ย )

การเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย

<< < (2/4) > >>

dollichon:
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ปี 2009 ได้ไปไหว้พ่อแม่ในชวงเชงเม้งและจุดธูปบอกกล่าวท่านว่าจะเปลี่ยนไปเชงเม้งช่วงตังโจ๋ย แต่น้องๆเข้าใจผิดคิดว่าให้ไปไหว้เชงเม้งเลยในช่วงตังโจ๋ยปี 2010  ดังนั้นช่วงตังโจ๋ยปี 2009 จึงไม่ได้ไปไหว้อีก และช่วงเมษาที่ผ่านมาก็ไม่ได้ไปไหว้  เพราะตั้งใจจะไปไหว้ในช่วงเดือนธันวา 2010
ดิฉันเป็นพี่คนโต และไม่ได้อยู่ประเทศไทย  จึงไม่มีใครดูแลเรื่องนี้ ดิฉันเพิ่งมาทราบว่าตังโจ๋ยปีที่แล้วไม่ได้ไปไหว้  ดิฉันเปนกังวล ไม่ทราบต้องทำอย่างไร
1.  อยากทราบว่าถ้าปีนี้ดิฉันจะไปไหว้ช่วงตังโจ๋ย ต้องดูฤกษ์ใหม่หมดเลยหรือป่าว
2.  ดิฉันอ่านในหนังสือฤกษ์มงคล ปี 2553 บอกว่าถ้าด้านหลังสุสานเปนทิศใต้ห้ามไหว้ นั่นหมายความว่า ไม่ให้ไปไหว้เลยใช่ไหมค่ะ  พอดีหลังป้ายหินของหลุมฝังศพพ่อแม่ดิฉันเป็นทิศใต้ค่ะ

รบกวนอาจารย์นะค่ะ ดิฉันจะกลับไปเมืองไทยต้นเดือนธันวา และตั้งใจจะไปไหว้พ่อแม่ ตอนนี้ก็เลยเป็นกังวลมากค่ะ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

fengshui:
สรุปดังนี้ครับ

1. ห้ามไปไหว้ช่วงตังโจ่ย  แต่ให้ไปเดือนอื่นแทน
2. ไปไหว้ใหม่ ต้องดูฤกษ์
3. เนื่องจากขาดการไหว้ช่วงเชงเม้ง ... ดังนั้น ไปไหว้ครั้งนี้ ให้ดูฤกษ์ + จัดของไหว้จำนวนมากกว่าปกติ ( ถือเป็นการขอขมา )

dollichon:
1. ความหมายคือปีนี้ตังโจ๋ยไปไหว้ไม่ได้ ต้องไปไหว้ช่วงเดือนมีนาปีหน้าแทนหรือถ้าต้องการไปช่วงตังโจ๋ยปีหน้าก็ทำได้ใช่ไหมค่ะ
2. ต้องดูฤกษ์สำหรับการไปไหว้ครั้งต่อไป ไม่ทราบว่าทางอาจารย์สามารถหาฤกษ์ให้ได้ใช่ไหมค่ะ และต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ
3. อยากทราบว่า ตามที่หนังสือฤกษ์มงคลบอกไว้ว่าช่วงตังโจ๋ยไหว้ไม่ได้ ถ้าแผ่นป้ายหันหลังให้ทิศใต้ นั่นหมายความว่าดิฉันต้องเลือกไปในช่วงที่ไหว้ได้คือเดือนก่อนวันที่ 5 เมษา แล้วสมมุติว่าปีหน้าช่วงเดือนเมษามีทิศที่ห้ามอีก ก็ต้องย้ายไปไหว้ช่วงอื่นใช่ไหมค่ะ ถ้าเช่นนัั้นก็หมายความว่าต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆใช่ไหมค่ะ ดิฉันค่อนข้างสับสน

ขอประทานโทษที่ต้องถามมากหน่อยนะค่ะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

fengshui:
1. ให้ไปไหว้ช่วงนี้ ก่อนตังโจ่ยครับ ... ( มิเช่นนั้น เท่ากับเว้นไป 1 ปีเต็ม )
2. สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือได้ครับ
3. ปีหน้า ไปไหว้เช็งเม้ง ดูฤกษ์  ปีถัด ๆ ไป หากไปไหว้ช่วงเช็งเม้ง ก็ไม่ต้องดูฤกษ์อีกครับ

dollichon:
อาจารย์ที่เคารพค่ะ ตามที่อาจารย์บอกว่าให้ไปไหว้ช่วงก่อนตังโจ่ย แล้วให้หาฤกษ์ปลอดภัย ดิฉันได้เลือกวันที่  11 ที่ผ่านมา แต่เนื่องจากติดพายุหิมะทำให้กลับมาไม่ได้แล้วเพิ่งมาถึงจึงไม่สามารถไปไหว้ได้ในปีนี้ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรค่ะ

1. ปีหน้าจะไปไหว้ต้องดูฤกษ์ไปไหว้ ดังนั้นถ้าดิฉันจะให้ทางชมรมดูฤกษ์ให้ต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ
2. สุสานของคุณพ่อคุณแม่หันหน้าไปทางทิศเหนือ ด้านหลังพิงทิศใต้ ดังนั้นในปีหน้าก็ไม่สามารถไปไหว้ในช่วงตังโจ่ยอีก ดิฉันกลับไปดูหนังสือของอาจารย์ตั้งแต่ปี 52-54 ทิศใต้ไม่สามารถไปไหว้ได้ นั่นหมายความว่าสุสานของคุณพ่อคุณแม่ดิฉันไม่สามารถไปไหว้ได้ในช่วงตังโจ่ยตลอดไปเลยหรือเปล่าค่ะ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอโทษที่รบกวนถามบ่อยๆค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version