28 มี.ค. , 2024, 03:59:32 pm

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งประตูร้านค่ะ  (Read 6062 times)

onnatta

• Newbie
  • *
ร้านที่ดิฉันกำลังจะเปิด  หลังพิงองศา 211 ค่ะ  วัดจากจานวัดองศาแสงอาทิตย์ที่ซื้อจากทางชมรม  ซึ่งดิฉันจะทำประตูหน้าทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือค่ะ  ในหนังสือบอกว่าตรงกลางร้านเป็นตำแหน่ง  2 8  ซึ่งเป็นลาภประจำยุค   พอดิฉันดูดาวปีจร จะมีดาว 3  ซึ่งเป็นดาวไม่ค่อยดีประจำอยู่ตรงนั้น ดิฉันจึงสงสัยค่ะว่าควรจะทำยังไง
1. การทำประตูตรงนั้นจะดีมั้ย จะมีผลเป็นยังไงค่ะ
2.ถ้าดาวปีจรเป็นดาว 3 ซึ่งเป็นธาตุไม้  ดิฉันจะสามารถใช้ธาตุไฟ เช่นโคมไฟสีแดง ไปแก้ได้มั้ยค่ะ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
210 +/- 4.5 องศาเป็นองศารุ่งเรือง
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-9-star-period-8-review.htm

ต้องทำความเข้าก่อน

ผังดาวสำคัญที่สุด เพราะเป็นพื้นฐานทั้งหมด มีบทบาทจนสิ้นยุค ( ยุค 8 หมด 4 กพ. 2567 )
ดังนั้น ประตูต้องเปิด 2 8  แน่นอน

ส่วนปีจร มีบทบาทเพียง 1 ปีเท่านั้น  หากไม่ติดดาว 5 ที่หน้าประตู
ก็หาฤกษ์เปิดได้ครับ

และไม่ต้องแก้ตามที่คุณกล่าวมา ใช้กั้วดาวตามที่กำหนดในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552

onnatta

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

ยินดีครับ

onnatta

• Newbie
  • *
ขอรบกวนถามอาจารย์อีกครั้งน่ะค่ะ  ถ้าประตูที่ร้านเดิมซึ่งเจ้าของร้านคนเก่าทำไว้  (ดิฉันยังไม่ได้ทำการเปลี่ยนแปลงอะไรนั้น)  ตั้งอยู่ที่กึ่งกลางระหว่างดาว 47 และ 28 ตามที่ทิศหลังร้านอิง องศา211  ดังนั้นหน้าร้านดิฉันจะตรงดาว 28   คำถามที่ดิฉันสงสัยคือ
1. จะมีผลเสียอะไรมั้ย ถ้าประตูตั้งอยู่ระหว่างดาว 47  และ  28 
2. ในเมื่อประตูไม่ได้ตั้งอยู่ในตำแหน่งตรงๆของดาว 28 ซึ่งมีดาว 8  เป็นลาภประจำยุค  ดังนั้นถ้าดิฉันจะใช้น้ำพุตั้งไว้ที่ตำแหน่งดาว 28  จะมีค่าเท่ากับการที่ดิฉันจะทำประตูในตำแหน่งนั้นมั้ย
3. การที่แต่ละปีมีดาวจรปีนั้น  ทำให้เราต้องตรวจดูดาวจรปีควบคู่กับดาวประจำยุคและทำการป้องกันด้วย เช่น การใช้อุปกรณ์เสริม อย่างกระดิ่ง 6 หลอด,  น้ำ ฯลฯ  ใช่หรือไม่ค่ะ

fengshui

1. 4 7 ลาภเสื่อมติดลบเล็กน้อย 8 8 ลาภประจำยุค ติดบวกมากหน่อย
   รวม ๆ แล้ว บวกเล็กน้อย

2. ได้ครับ แต่บทบาทประตูมีมากกว่าครับ

3. ของเราไม่มีการใช้อุปกรณ์ครับ พวกกระจก กระดิ่ง 8 เปลี่ยม สิงห์
    ... ส่วนใหญ่ราคาแพง ไม่ได้ประโยชน์ และทำให้เพื่อนบ้านไม่พอใจครับ

ของชมรมฯ จะเป็น กั้วดาว น้ำ หิน เท่านั้น
     ยกเว้น แผ่นฮกลกซิ่ว ที่นำมาแก้เฉพาะกระจกฝั่งตรงข้ามส่องเข้าบ้านเรา

http://www.fengshuitown.com/tools-download/fu-lu-shou-plate.htm

onnatta

• Newbie
  • *
กระทู้ข้างบน ดิฉันพิมพ์เลขดาวผิดค่ะ  ประตูเดิมอยู่ดาว 74 (ด้านบนพิมพ์เป็น47 ค่ะ) และ  28   
1. ขอรบกวนอีกครั้งน่ะค่ะว่าจะมีผลเป็นอย่างไร
2. ขอบคุณอาจารย์ที่กรุณาให้คำปรึกษาน่ะค่ะ

fengshui

หากเป็น 7 4 เปิดได้ครับ ติดบวก

ยินดีครับ

อย่าลืมว่า ต้องดูฤกษ์เปิดเป็นปีหน้าหลัง 4 กพ. 53