18 เม.ย. , 2024, 01:09:31 pm

Author Topic: ฤกษ์เข้าบ้าน  (Read 5897 times)

Moodam

• Full Member
ฤกษ์เข้าบ้าน
« on: 17 ม.ค. , 2010, 10:40:53 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
1. การย้ายเข้าบ้านแต่ไม่ใช่บ้านใหม่ เป็นเหมือนซื้อไว้นานแล้วแต่ไม่ได้อยู่ เก็บของเฉย ถ้าจะเข้าไปอยู่อาศัยต้องดูฤกษ์หรือไม่ครับ
2. หากราศีล่างวันกับเดือนในฤกษ์ภาคีกัน ใช้สำหรับย้ายเข้าบ้านได้หรือไม่ครับ
3. เนื่องจากปีหน้า บ้านจะติดอสูรทิศเหนือ ทำให้เหลือเวลาไม่มากนักสำหรับการย้ายเข้าบ้าน ถ้าหาได้แต่ราศีล่าง แต่ราศีบน ไม่สามารถหาได้ จะดีเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
ขอบคุณครับ

Moodam

Re: ฤกษ์เข้าบ้าน
« Reply #1 on: 17 ม.ค. , 2010, 12:38:47 pm »
ขอเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
4. บ้านองศา 340 ราศีหลักเป็นยิ้ม แต่เอียงไปไห ตัวไหที่เกียมตัวนี้ จะมีบทบาทมากพอที่จะไปภาคีกับอิ๊งในดวงหรือไม่ครับ เพราะเป็นลาภในดวงน่ะครับ
5. เหรียญ อิกไหที่ได้รับมา จะมอบให้น้องชายที่เกิดปีลิง ไม่ทราบว่าจะต้องรอให้เลยวันที่ 6 กุมภาพันธ์ก่อนหรือไม่ครับ เนื่องจากเห็นมีวันที่รับมอบเหรียญได้ในเดือนนี้ ขอความกระจ่างด้วยครับ

Moodam

« Reply #2 on: 18 ม.ค. , 2010, 02:39:47 am »
ขออนุญาติเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
6. ในเล่มเล็กเกี่ยวกับธาตุจักรวาล ราศีบนเป็นธาตุภาคีพิฆาตธาตุจักรวาลแต่ฐานเป็นซี่ ทำให้ใช้ได้ ผมสงสัยว่า ถ้าฐานเป็นแป่หรือซวยก็ยังใช้ได้เหมือนกันหรือไม่ครับ

Moodam

« Reply #3 on: 18 ม.ค. , 2010, 02:43:55 am »
ขออนุญาติเรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
7. ถ้าฤกษ์ภายนอกตัวล่าง เป็นตัวซวยตามระบบธาตุแท้ แต่ตัวในดี ยังพอใช้ได้หรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 19 ม.ค. , 2010, 12:14:04 am »
1. ต้องครับ
2. หากเป็นอสูร ก็ไม่ได้
3. ฤกษ์ระบบธาตุแท้ จะไม่สนใจราศีบน ซึ่งก็สามารถใช้ได้ครับ
4. มีส่วนแต่ไม่เต็ม 100
5. หากเป็นเหรียญพระปลุกเสก รับมอบได้เลย  แต่หกาไม่ใช่ก็ต้องเป็นไปตามฤกษ์
6. ใช่
7.ใช้ได้ ถ้าไม่ติดอสูร แตกสลาย

Moodam

« Reply #5 on: 24 ม.ค. , 2010, 01:43:11 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #6 on: 24 ม.ค. , 2010, 02:35:59 pm »
ยินดีครับ