28 มี.ค. , 2024, 11:12:22 am

Author Topic: ขอคำแนะนำจะซื้อที่ปลูกบ้านครับ  (Read 7137 times)

pitiphat

• Newbie
  • *
รบกวนอาจายร์ให้คำแนะนำด้วยครับ
คือดูที่ไว้แปลงหนึ่งจะสร้างบ้าน2หลังในที่ ขนาด120ตร.วาเป็นแปลงมุม หันทางทิศใต้
บริเวณโดยรอบฝั่งตรงข้ามเป็นทาวน์โฮม3ชั้น มีเสาไฟฟ้าหลายต้นอย่ฝั่งทาวน์โฮม ถนนคอนกรีต2เลนหน้าที่
ด้านซ้ายของที่เป็นบ้านเดี่ยว
ด้านหลังเป็นอู่รถทัวร์(จอด,ซ่อม)
มีคนแนะนำว่าที่ไม่ดีเพราะฝั่งตรงข้ามสูง3ชั้น ซึ่งจะสูงกว่าบ้านที่จะปลูกเพียง2ชั้นครับและก็มีเสาไฟหลายต้น(ฝั่งทาวน์โฮม)
ชนกับทางเข้าออกของบ้านที่จะสร้างใหม่

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับว่ายังไงดีแก้ไขได้ไหมครับ กลัวว่าถ้าซื้อแล้วทำบ้านมาอยู่จะไม่ดี

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
.. พิจารณาความเป็นจริงก่อนเสมอครับ

หากฝั่งตรงข้ามสูงชั้นเดียว  เราต้องสร้างบ้านใต้ดินหรือไร
และบ้านคนที่ประสบความสำเร็จ ก็มีมากมายที่สร้างด้านใน เตี้ยกว่าตึกแถวริมถนนด้านนอกทั้งนั้น

ดังนั้น ประเด็นนี้จึงไม่ต้องสนใจครับ

....เสาไฟฟ้า ตรงกับทางเข้าออก ไม่ดีจริงครับ  *** แต่ต้องเป็นฝั่งเดียวกัน ***

หากข้ามฝั่ง + มีถนนกั้นกลาง มีกระแสรถวิ่งตัด บทบาทที่กระทบเราไม่มี
แต่หากเราติดใจ วิตกกังวลอยู่ตลอด จะมีผลในแง่จิตใจครับ

pitiphat

• Newbie
  • *

^ ภาพแรกถ่ายจากมุมของที่ดินครับ

^รูปนี้ด้านหลังของที่เป็นอู่จอด ซ่อมรถทัวร์ครับ

^ รูปนี้เป็นทาวน์โฮมสูง3ชั้นมีทั้งบ้านที่มีคนอยู่และร้าง ซึ่งมีทั้งเสาไฟและเสาบ้านที่มีคนทักว่าตรงกับทางเข้าบ้านที่จะสร้าง

^รูปนี้ฝั่งซ้ายติดกับที่เป็นบ้านเดี่ยว

^จากรูปที่อยู่มุมด้านซ้ายครับ

^ รูปนี้ฝั่งขวาจะเป็นบ้านหลังใหญ่ครับ

รบกวนช่วยพิจารณาดูให้อีกครั้งครับ พอดีซือเฮียสุภชัยแนะนำให้ถ่ายภาพเพื่อการพิจารณาครับ ขอบคุณครับ

pitiphat

• Newbie
  • *
ขอแก้ข้อมูลเล็กน้อยครับ จากรูปที่2(นับจากล่าง)ที่ดินอยู่มุมด้านขวาของภาพครับ

fengshui

รูป 1 + 2 ปกติครับ

รูป 3 เสาไฟตามแจ้งแล้วว่าไม่มีผล

*** แต่หากคุณยังกังวล จะมีผลต่อจิตใจ ***

ประเด็นที่สำคัญกว่า คือ บ้านร้าง แต่หากมีน้อยไม่เป็นไร

รูปอื่น ๆ ปกติดีครับ

*** จุดสำคัญ อีกประเด็นคือ องศาหลังบ้าน คือเท่าใด ประตูเปิดตำแหน่งที่ดีหรือไม่ ***

pitiphat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ

*** จุดสำคัญ อีกประเด็นคือ องศาหลังบ้าน คือเท่าใด ประตูเปิดตำแหน่งที่ดีหรือไม่ ***

จากประโยคนี้ แก้โดยการวัดและจัดองศาก่อนการสร้างใช่ไหมครับอาจารย์

fengshui

ใช่ครับ

pitiphat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ