29 มี.ค. , 2024, 10:04:07 am

Author Topic: อยากย้ายหินแต่งสวนไปไว้ตรงไหนดีครับ  (Read 6683 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนถามอาจารย์และหรือซือเฮียที่เคารพ...

บ้านพิงที่ 360 องศา ตั้งตี่จู้ที่ 360 องศา เสริมด้วยสิ่งศักดิ์ยึดเหนี่ยวพิเศษที่ 30 องศา ซึ่งหันตรงประตูหน้าบ้านครับ

ตอนนี้ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนแปลงสวนหย่อมที่อยู่ทางมุมขวาของบริเวณบ้าน (คือที่ทิศตกเฉียงเหนือ ) ซึ่งเดิมมีหินประดับ
ก้อนใหญ่สีเทาดำอยู่ 3 ก้อนตั้งอยู่...หิน 3 ก้อนนี้ - ก้อนใหญ่สุดหนักราว 45-50 กก.  โดยจะย้ายหินประดับนี้ออก
และขุดเอาต้นไม้ออกครับ   แล้วเปลี่ยนเป็นทำพื้นให้เรียบและวางม้านั่ง และชิงช้า สำหรับนั่งพักผ่อน โดยมีหลังคารูปโค้งคลุม
กันแดดและฝนด้วยครับ                                                   
... ผมเข้าใจว่าทางหลักฮวงจุ้ย หินหนัก ๆ จะเน้นให้ไปทับอสูรหรือป่วยไข้ (เลข 5 และ 2) ไม่ให้เคลื่อนไหว และอยู่นิ่ง
... ผมจึงลังเลว่าจะย้ายหิน 3 ก้อนนี้ไปตั้งทิศใดของบ้านจึงเหมาะ ครับ

เรียนถามว่า
1.  สวนหย่อมเดิมที่จะเปลี่ยนเป็นที่นั่งเล่นและมีชิงช้าและหลังคานี้ ดีไหมครับ ?
2.  หิน 3 ก้อนนี้ จะย้ายมาที่สวนหย่อมอีกแห่งที่เป็นแนวยาวด้านหน้าบ้านติดกับตัวบ้านเยื้องมาทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จะดีไหมครับ ?
     หรือที่อื่นดีกว่าครับ ?

เดี๋ยวจะวาดแผนผัง และส่งมาให้กรุณาพิจารณาครับ

ขอบคุณครับ
สมประสงค์

fs888

• **
กระผมได้ส่งรูปวาดผังบ้าน ไปถึงซือเฮียที่ [email protected] ราว 2 วันก่อนแล้วครับ
ขออภัยด้วยครับ ที่ส่งช้าไปหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
รอภาพจากท่านอยู่

แต่ไม่ได้รับครับ

ลองส่งใหม่อีกทีครับ

fengshui

1. 360 ตำแหน่งโชคลาภอยู่หน้าประตู ดีอยู่แล้ว
    ไม่มีความจำเป็นต้องตั้ง 30 องศา

2. หินหนัก ช่วยแก้ตำแหน่งลาภวิบัติ คือ ดาว 5 ขวามือ ไม่ใช่แก้ดาว 5 หรือ 2 ทุกกรณี

3. ย้ายหินหนัก มาอยู่ด้านหลัง 30 องศา หรือประมาณ ตำแหน่งดาว 2 5 ของบ้าน
    หรือด้านหลัง 360 องศา เป็นตำแหน่ง 9 7

ศึกษาได้จากหนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8

fs888

• **

ขอบคุณมากครับ

1.  ผมคิดว่าจะย้ายหินหนักมาที่ทิศตะวันตกเฉียงเหนือพิงรั้วบ้าน(หันไปทางทิศเหนือ)ครับ ตรงกับดาว 5  2 ครับ
2.  ส่วนมุม ทิศตะวันตกเฉียงใต้ ที่เป็นดาว 1   6  ที่จะรื้อสวนหย่อม และทำเป็นม้านั่งและชิงช้า (เคลื่อนไหว)

2 ข้อข้างต้นนี้ จะเหมาะไหมครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
สมประสงค์41

ปล.กระผมเพิ่งแนบภาพวาดผังบ้านส่งมาที่ fs2004 อีกครั้งครับ-ขออภัยด้วยครับ

fengshui

1. วางที่ดาว 5 2 ไม่ดีครับ  ไปหนุนบารมีวิบัติ
2. อันนี้ ตามสะดวกครับ

fs888

• **

เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

fengshui

ยินดีครับ