28 มี.ค. , 2024, 10:11:42 am

Author Topic: ข้อสงสัยในการไหว้เจ้าที่ และไหว้บรรพบุรุษในวันตรุษจีน  (Read 12614 times)

pronpom

• Newbie
  • *
1.  การไหว้เจ้าที่  ที่บ้านในวันตรุษจีน.....เจ้าที่ที่บ้าน หมายถึงใครครับมีหลายองค์หรือเปล่า  และท่านดูแลคุ้มครองเราอย่างไร  ()  การจัดโต๊ะไหว้เจ้าที่  ต้องพื้นที่ว่างๆนอกชายคาบ้านใช่ไหมครับ   คำอธิษฐานบอกกล่าวเวลาไหว้ใช้ประโยคอย่างไรครับ

2. การไหว้บรรพบุรุษ  เราต้องเชิญภาพ (พ่อแม่ผู้ลวงลับ) ที่เก็บไว้หรือที่หิ้งบูชา  มาวางไว้ที่โต๊ะไหว้บรรพบุรุษด้วยหรือไม่  ต้องจุดธูปบอกกล่าว ก่อนหรือไม่อย่างไร

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เจ้าที่ หมายถึง เทพผู้ดูแลบ้าน  ในความเชื่อทั่วไป อาจมีหลายองค์  แต่ที่อยู่ในเรือนจะมี 1 องค์
การจัดโต๊ะไหว้เจ้าที่ ไหว้หน้าเจ้าที่

แต่หากคุณหมายถึง วิญญาณอื่น ๆ ที่อาศัยภายในบ้าน  จัดของไหว้ภายในบ้าน ( นอกบ้าน จะเป็น สัมภเวสี )

---

ที่ถูกต้อง ห้ามยกรูป ( ต้องดูฤกษ์อัญเชิญลง และฤกษ์อัญเชิญกลับขึ้นหิ้ง )
จุดธูปบอกกล่าว หรือยกมือไหว้บอก ก็ใช้ได้ครับ

pronpom

• Newbie
  • *
กรณีที่บ้าน  ยังไม่มีศาลตี่ีจู้เอี้ยะ  อย่างนี้ต้องตั้งโต๊ะไหว้เจ้าที่ตรงไหนครับ  ภายในบ้านหรือนอกชายคาบ้านครับ

pronpom

• Newbie
  • *
ตรุษจีนสองปีที่ผ่านมา  ผมตั้งโต๊ะไหว้เจ้าที่  บริเวณพื้นที่โล่งหน้าบ้าน (นอกชายคาบ้าน) ตอนจุดธูปไหว้ก็ได้บอกกล่าวอัญเชิญเจ้าที่ให้มารับเครื่องไหว้   อย่างนี้ใช้ได้ไหมครับ  หรือควรจัดโต๊ะตรงไหนดีครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ไหว้เจ้าที่ ตั้งอยู่ในรั้วบ้านใช้ได้ครับ

หากไม่มีรั้ว ต้องไหว้ในบ้าน

---

แต่ตั้งไหว้ไฉ่ซิ้ง ต้องนอกชายคาบ้าน เพราะท่านมาจากด้านนอก ไม่ได้อยู่ด้านในบ้าน