19 มี.ค. , 2024, 11:47:24 am

Author Topic: บ้านสร้างใหม่  (Read 21712 times)

B_B

• Newbie
  • *
บ้านสร้างใหม่
« on: 02 ก.ย. , 2007, 04:21:57 am »
เรียนซือเฮีย
              ดิฉันกำลังซื้อบ้านใหม่ กำลังก่อสร้างอยู่ ทิศหลังบ้านโดยประมาณเป็นทิศเหนือ 358 องศา  หลังบ้านจะเป็นครัว กั้นเป็นสัดส่วน โดยกำหนดทิศเตาไฟอยู่ทางทิศตะวันออก ไม่ทราบถูกต้องหรือไม่ ตัวเองเกิด 11 กย. 2512 เวลา 11.20 สามี เกิด 13 พค. 2511 เวลา 13.30
              และพื้นห้องครัวจะกำหนดให้สูงกว่าพื้นบ้านได้หรือไม่ เพราะตามลักษณะของโครงการจะกำหนดให้พื้นห้องครัวต่ำกว่า จะถือว่าขาดบารมีหรือเปล่า และควรใช้วิธีแก้ไขอย่างไรหรือใช้กั้นธรณีประตูแทน
              ถ้าจะทำให้พื้นครัวสูงกว่าจะมีปัญหาต่อคนอาศัยหรือเปล่า
                                                                   ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: บ้านสร้างใหม่
« Reply #1 on: 03 ก.ย. , 2007, 02:32:38 am »
หากคุณไม่ได้วัดองศาด้วยระบบแสงอาทิตย์
โอกาสผิดพลาดจะสูงมาก

โดยเฉพาะการวัดใน condo องศาผิดแน่นอน 100 %

........................................................................

โดยหลักสุขอนามัย พื้นห้องครัวต่ำกว่า ถูกต้องแล้ว
และถูกต้องตามหลักฮวงจุ้ยด้วย

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 03 ก.ย. , 2007, 06:48:21 am »
ขอรบกวนซือเฮียต่อนะคะ   บ้านเป็นบ้านเดี่ยวค่ะ ถ้าตามระบบชมรม ไม่ได้พิจารณาว่าหลังบ้านสูงกว่าหรือต่ำกว่าจะเป็นบารมีหรือไม่ใช่ไหมคะ  จะพิจารณาจากทิศและดาวใช่หรือเปล่าคะ ดิฉันซื้อหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 มาอ่าน ยังไม่เข้าใจเรื่องการกำหนดประธาน
         อีกเรื่องหนึ่งค่ะ ต้องพิจารณาหรือไม่ค่ะว่าเจ้าบ้านเกิดเมื่อไหร่ ควรซื้อบ้านอิงทิศไหนถึงจะถูกหลักฮวงจุ้ย
และไม่ทราบว่าทางชมรมมีบริการดูฮวงจุ้ยบ้านหรือไม่ค่ะ
                                                                              ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 03 ก.ย. , 2007, 11:14:33 am »
กล่าวคือ การวัดองศาหากวัใกล้สิ่งปลูกสร้างที่มีเหล็กปน
ย่อมมีโอกาสเบี่ยงแบนจากความเป็นจริง
( รอบตัวเราต้องห่างจากเหล็กประมาณ 8 เมตร )

หลังบ้านโดยทั่วไป เท่ากับหน้าบ้านก็ใช้ได้แล้วครับ
แต่ไม่ได้จำเป็นว่า ตำกว่าแล้วจะไม่ดีเสมอไป

ให้น้ำหนักที่ดาว 8 บารมี ( บารมีประจำยุค - ในหนังสือ จัดบ้านฯ )

การกำหนดประธานโดยพื้นฐาน ให้ความสำคัญกับประธานดดยปริยาย
คือ ฝั่งตรงข้ามประตู

รองลงมา คือประธานที่เด่นชัด
ลองอ่านดูอีกรอบครับ

วิธีเลือกทำเล ( จากหน้า คำถามที่มักถามบ่อย  ประมาณกลางหน้า )
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-faq.htm

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 04 ก.ย. , 2007, 12:57:35 am »
ขอบคุณซือเฮียมากเลยค่ะที่ให้ความรู้
ขอถามต่อนะค่ะ

ลักษณะบ้านเมื่อหันหน้าเข้าบ้าน ประตูรั้วอยู่ทางขวามือ ตัวบ้านมีลักษณะหน้ากว้างมากกว่า
ประมาณ 10.5 X 7 เมตร

ประตูบ้านมีทั้งฝากซ้ายและขวา ตรงกลางบ้านด้านหน้าเป็นบันได ด้านหลังเป็นห้องน้ำ

ประตูบ้านด้านขวา (หันหน้าเข้าบ้าน) จะเป็นประตูหลักเข้าบ้าน จะจัดเป็นห้องรับแขกด้านหน้า

และส่วนหลังจะจัดเป็นห้องทำงานโดยมีตู้โชว์กั้น ฝากซ้ายเป็นห้องทานข้าว ตรงกับประตู

แบบนี้การหาประธานจะต้องแบ่งส่วนห้องรับแขกเพียงส่วนเดียวหรือไม่ค่ะ
(รวมถึงด้านหลังที่เป็นโต๊ะทำงานด้วยหรือเปล่า)

และต้องกำหนดประธานห้องกินข้าวด้วยหรือไม่ค่ะ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 04 ก.ย. , 2007, 07:56:57 am »
ขอโทษค่ะพิมพ์ผิดพลาด

เดิม  "ประตูบ้านด้านขวา (หันหน้าเข้าบ้าน) จะเป็นประตูหลักเข้าบ้าน จะจัดเป็นห้องรับแขกด้านหน้า

และส่วนหลังจะจัดเป็นห้องทำงานโดยมีตู้โชว์กั้น ฝากซ้ายเป็นห้องทานข้าว ตรงกับประตู"

แก้ไข "ประตูบ้านด้านซ้าย (หันหน้าเข้าบ้าน) จะเป็นประตูหลักเข้าบ้าน จะจัดเป็นห้องรับแขกด้านหน้า

และส่วนหลังจะจัดเป็นห้องทำงานโดยมีตู้โชว์กั้น ฝากขวาเป็นห้องทานข้าว ตรงกับหน้าต่าง "

fengshui

« Reply #6 on: 05 ก.ย. , 2007, 04:20:56 am »
ขอรูปดีกว่าครับ
ส่งมาโดยใช้คำสั่ง ตัวเลือกเพิ่มเติม สีแดง

หรือส่งมาที่ [email protected]

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 05 ก.ย. , 2007, 08:03:36 am »
                 ดิฉันส่งอีเมล์รูปไปให้แล้วนะค่ะ แต่ไม่ทราบจะใช้ได้หรือไม่ ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

« Reply #8 on: 06 ก.ย. , 2007, 04:14:41 am »
ภาพประกอบ

fengshui

« Reply #9 on: 06 ก.ย. , 2007, 04:18:16 am »
จากภาพที่ส่งมา แบ่ง 9 ช่องที่ประตูถึงตู้หนังสือ เพราะกั้นเป็นสัดส่วนแล้ว

ประธานควรเป็นตู้หนังสือ เพราะเป็นฝั่งตรงข้ามประตู เป็นประธานโดยปริยาย
ยกเว้น โซฟา เด่นชัด และตู้หนังสือก็เรียบ ๆ ไม่มีจุดเด่นโซฟาก็จะเป็นประธานแทน
ส่งรูปถ่ายจริงมาอีกทีครับ สำหรับตู้ + โซฟา

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: 06 ก.ย. , 2007, 11:31:36 am »
ขอบคุณค่ะซือเฮีย

คือ บ้านอยู่ในช่วงกำลังก่อสร้างค่ะ จะเสร็จประมาณต้นเดือนตุลาคมนี้ ฉะนั้นแบบบ้านที่ส่งให้ซือเฮีย เป็นการจัดวางเฟอร์นิเจอร์หลังจากบ้านเสร็จเรียบร้อย จึงยังไม่มีรูปจริงส่งให้ดูค่ะ

ที่เรียนถามซือเฮียเรื่องพื้นห้องครัวเพราะว่ายังสามารถให้ช่างแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงได้เพราะยังไม่ได้ปูกระเบื้อง (จะเทพื้นภายในสองสามวันนี้แล้ว จึงต้องขอรบกวนซือเฮียด้วยค่ะ)

1.ตามที่เคยเรียนถามเรื่องพื้นห้องครัว ในกรณีทำพื้นห้องครัวเสมอพื้นบ้าน จำเป็นจะต้องทำธรณีประตูหรือไม่

2.ถ้าส่วนที่เป็นห้องครัวกำหนดให้ต่ำกว่าส่วนที่ตั้งเครื่องซักผ้า โดยส่วนซักผ้าเสมอพื้นบ้านได้หรือไม่

3.ระหว่าง ข้อ 1 และ 2 แบบไหนถูกหลักฮวงจุ้ยมากกว่ากัน

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #11 on: 07 ก.ย. , 2007, 01:02:46 am »
ขอถามเพิ่มอีกนะค่ะ

1. ถ้าเตาไฟหันไปทางทิศเหนือ ซึ่งทิศเหนือเป็นธาตุน้ำ  การวางเตาทิศนี้ไม่ถูกต้องใช่ไหมค่ะ

2. ทิศหน้าบ้านเป็นทิศใต้ อยู่ตำแหน่งลาภประจำยุค ถ้าเอาน้ำพุมาตั้งตรงนี้ จะปะทะกันหรือไม่ เพราะทิศใต้เป็นธาตุไฟ

3. อ่านหนังสือจัดบ้าน ฯ ของชมรม ในเรื่องฮวงจุ้ยบ้านตัวอย่าง(บ้านสุขุมวิท) ตำแหน่งน้ำล้น ที่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นน้ำพุแทน แตกต่างอย่างไร ถ้าเป็นหินกลิ้งจะแตกต่างหรือไม่

fengshui

« Reply #12 on: 07 ก.ย. , 2007, 01:45:34 pm »
1 ทำพื้นห้องครัวเสมอพื้นบ้าน จำเป็นจะต้องทำธรณีประตู
2. ไม่มีปัญหาใด ๆ
3. ข้อ 2 ดีกว่า

1+2. ไม่ได้เอาจุดนี้มาดูเป็นหลักครับ
3. หินมีน้ำหนัก กระตุ้นลาภได้ไม่ดีเท่ากับน้ำครับ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: 08 ก.ย. , 2007, 02:25:59 am »
ขอคุณซือเฮียมากๆที่ให้ความรู้และคำแนะนำ ขอถามต่อนะค่ะ

1. เตาไฟ ถ้าอยู่ตรงตำแหน่ง ทิศ E ดาว 43 หรือ 89 ได้หรือไม่ค่ะ

2.ในส่วนของหลังคาบ้าน บ้านหลังอิงทิศเหนือ หน้าหันทิศใต้ หลังคาควรเป็นสีเขียวแต่ถ้าจำเป็นจะเป็นสีอืนได้หรือไม่ (โครงการกำหนดให้ตัวบ้านและหลังคาเป็นสีส้ม)

3.ได้อ่านคำแนะนำที่ซือเฮียเคยแนะนำท่านอื่นไว้ว่าให้ทาเชิงชายเป็นสีเขียว และถ้าเป็นกันสาดเป็นสีเขียวได้หรือไม่ ทำเป็นเล่นลายหรือสี แต่ให้เน้นของสีเขียวหรือต้องเป็นสีเขียวอย่างเดียวค่ะ

4. ในส่วนของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เช่นหิ้งพระ ถ้าตั้งหิ้งพระชั้นล่างได้หรือไม่ (เพราะเคยอ่านว่า ในการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่ควรตั้งชั้นล่าง หรือใต้ห้องน้ำ) และถ้าพื้นที่ไม่สามารถตั้งได้ ในบ้านเราไม่ได้ตั้งตี่จู้และหิ้งพระ ได้หรือไม่

5. ถ้าเราพอจะหาจุดที่จะตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ ควรจะตั้งตี่จู้หรือหิ้งพระ (ในกรณีพื้นที่จำกัด)

ขอบคุณซือเฮียมาก

fengshui

« Reply #14 on: 10 ก.ย. , 2007, 01:42:04 pm »
1. เตาไฟตั้ง 43 ได้ ห้ามตั้ง 89 ( เผาบารมีประจำยุค + ลาภหนุน )

2+3. ให้ทาสีที่เชิงชายแทนครับ เพราะมันจะรอบบ้าน  กันสาดก็ได้ครับ เล่นเส้นสีเขียวรอบอาคารก็ได้ครับ
        ปกติ ปลูกสนามหญ้ารอบบ้านก็เป็นตัวปรับสภาพเช่นเดียวกัน

4. ได้ แต่เป็นชั้นบนจะดีกว่า
    หากเราอยู่ Condo แล้วตั้งพระ เราก้ตั้งใต้ชั้นผู้อื่นอยู่ดี

5+6. ในบ้านเราไม่ได้ตั้งตี่จู้และหิ้งพระ ได้
       แต่ที่ควรมีอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ
       ตั้งตี่จู้ ก็เป็นการให้เกียรติกับเจ้าที่

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #15 on: 11 ก.ย. , 2007, 12:50:11 am »

1.ไม่ทราบว่า น้ำพุที่เป็นลักษณะการตกแต่งแบบบาหลี จะใช้เป็นตัวกระตุ้นได้หรือไม่www.ban4u.com/pic/or2.jpg

2.ทางโครงการจัดสวนให้  โดยจะตั้งน้ำพุลักษณะนี้ไว้ที่ ข้างกำแพงด้านขวามือ (หันหน้าออกหน้าบ้าน) ทิศตะวันตก  ไม่ทราบว่ามีผลกระทบกับมุมเสือขาวหรือไม่

3.ถ้าดิฉันเปลี่ยนตำแหน่งมาไว้ตรงกลางของหน้าบ้าน (ตามแบบบ้านที่ส่งให้ซือเฮีย) จะได้หรือไม่
ต้องคำนึงถึงกฎเกณฑ์ในเรื่องใดบ้าง

ขอบคุณซือเฮียมากค่ะ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #16 on: 11 ก.ย. , 2007, 12:55:32 am »
เพิ่มเติมค่ะ
            3.ถ้าดิฉันเปลี่ยนตำแหน่งมาไว้ตรงกลางของหน้าบ้าน (ตามแบบบ้านที่ส่งให้ซือเฮีย) จะได้หรือไม่
ต้องคำนึงถึงกฎเกณฑ์ในเรื่องใดบ้าง

คือ  "ตำแหน่งตรงช่วงที่เป็นที่ตั้งบันได ด้านหน้านอกตัวบ้าน"

ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 12 ก.ย. , 2007, 01:00:09 am by fengshui »

fengshui

« Reply #17 on: 12 ก.ย. , 2007, 12:59:36 am »
1. Link รูปน้ำพุบาหลี ไม่ปรากฎรูป
2. มุมเสือขาว หรือมังกรเขียวตั้งน้ำได้ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นดาวโชคลาภหรือไม่ หกใช่คือดี
3. เมื่อไม่รู้องศาที่แน่นอน ก็ไม่สามารถกำหนดได้ครับ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #18 on: 12 ก.ย. , 2007, 03:16:36 pm »
ส่งรูปค่ะ

http://www.ban4u.com/oonrak.htm

ถ้าไม่ขึ้นดิฉันส่งอีเมล์ให้ด้วยค่ะ

ซือเฮียการตั้งตี่จู้หรือหิ้งพระมีหลักเกณฑ์อย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #19 on: 13 ก.ย. , 2007, 01:57:38 am »
ภาพ

fengshui

« Reply #20 on: 13 ก.ย. , 2007, 02:30:09 am »
หากตั้งตี่จู้ ยอดน้ำล้น ต้องไม่สูงกว่าพื้นที่ตี่จู้วางอยู่
ในแง่ดวงดาว ต้องรู้ว่าตำแหน่งนั้นเป็นดาวอะไร ซึ่งต้องทราบองศาที่แน่นอน

การตั้งตี่จู้ - ดูหน้าบทความครับ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: 13 ก.ย. , 2007, 03:24:44 am »

1.ไม่ทราบว่าน้ำพุบาหลีแบบนี้ใช้กระตุ้นได้ใช่ไหมค่ะ

2. ที่ซือเฮียว่ายอดน้ำล้นต้องไม่เกินพื้นที่ตั้งตี่จู้  แบบนี้ก็ใช้ไม่ได้เลยใช่ไหมค่ะ เพราะปกติ โอ่งน้ำล้นตามภาพจะสูงกว่าอยู่แล้ว

3. เมื่อวันที่ 12 กย.ที่ผ่านมามีแผ่นดินไหว องศาของบ้านที่วัดไว้เดิมจะเปลี่ยนแปลงไหมค่ะ

fengshui

« Reply #22 on: 13 ก.ย. , 2007, 01:53:18 pm »
1. ได้ครับ
2. ถูกต้องครับ น้ำพุเตี้ย ๆ จะได้ผลกระตุ้นมากกว่า
3. ดูกระทู้ องศาเลื่อนตามแผ่นดินไหว ครับ

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #23 on: 21 ก.ย. , 2007, 01:35:26 am »
ขอบคุณมากค่ะซือเฮีย รบกวนขอคำแนะนำจากซือเฮียต่อนะค่ะ

ถ้าประตูทางเข้าบ้านเป็นทิศ S ดาว 2 5  จะแก้ไขอย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #24 on: 21 ก.ย. , 2007, 07:37:54 am »
ประตูเป็นลาภวิบัติ
ต้องทำการเปลี่ยนประธานครับ

ลองอ่านหน้าแบบฝึกหัด ดาว 9 ยุค
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-casestudy.htm

B_B

• Newbie
  • *
« Reply #25 on: 22 ก.ย. , 2007, 12:40:02 am »

1. Link รูปน้ำพุบาหลี ไม่ปรากฎรูป
2. มุมเสือขาว หรือมังกรเขียวตั้งน้ำได้ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นดาวโชคลาภหรือไม่ หกใช่คือดี
3. เมื่อไม่รู้องศาที่แน่นอน ก็ไม่สามารถกำหนดได้ครับ

1. ถ้าองศาทิศหลังบ้านเป็น 355 องศา  สามารถตั้งน้ำพุบาหลีที่ตำแหน่งไหนจึงจะดี

2. พื้นที่รอบตัวบ้าน ภายในรั้ว การกำหนดลักษณะการจัดวาง จะพิจารณาบทบาทดาวอย่างไร คือใช้องศา 355 แล้วพิจารณาภาพรวมเลยใช่หรือไม่

fengshui

« Reply #26 on: 24 ก.ย. , 2007, 01:11:40 am »
1. รอวัดองศาที่แน่นอนก่อนดีไหมครับ
    *** คุณสามารถเปิดดูได้จากหนังสือ จัดบ้านอยู่แล้วครับ ***

2. กรุณาลองอ่านจาก ตัวอย่าง 1
    จะเห็นว่าแบ่งจากพื้นที่สำคัญ คือ ส่วนแรกที่รับแขก
    ที่เหลือก็จะแบ่งตามห้อง เช่น ห้องครัว ห้องนอน