28 มี.ค. , 2024, 12:04:52 pm

Author Topic: แก้เตาไฟให้หมดสภาพ  (Read 5124 times)

Moodam

• Full Member
แก้เตาไฟให้หมดสภาพ
« on: 17 มี.ค. , 2009, 06:15:49 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ

ขอเรื่องเตาไฟก่อนนะครับ
1. ศิษย์พี่จะสอนว่า ถ้าเตาไฟตรงกับประตูบ้าน ถ้าเป็นลาภจะเผาลาภ หรือถ้าเป็นลาภวิบัติก็จะเผาทำลายลาภวิบัติ ทีนี้ตัวอย่างมักจะเป็นบ้านเดี่ยวที่ชั้น 1 ทีนี้ ในแต่ละชั้น ผมเข้าใจว่าก็จะมีอาณาจักรของตัวเอง  แล้วถ้าเตาอยู่ชั้น 2 หรือ 3 ล่ะครับ แต่ถ้าเทียบตัวแหน่งจากชั้น 1 แล้ว ก็ยังตรงกับประตูหน้าบ้านอยู่ เตาตรงนี้จะคำนวณบทบาทดาวจากอาณาจักรของชั้น นั้น ๆ หรือว่ามีอิทธิพลของชั้น 1 มาเกี่ยวข้องด้วยครับ
2. ศิษย์พี่สอนว่า การแก้ไขเตาไฟโดยการปรับให้หมดสภาพ  ที่บ้านผม เตาไฟอยู่หลังบ้าน ด้านหลังเตาไฟ เป็นหน้าต่างมุ้งลวดครับ ไม่ทราบว่า อันนี้หมดสภาพด้วยไม๊ หรือยังมีองศาของหน้าต่างมุ้งลวดอยู่ครับ
3. ตำแหน่งของจุดยึดเหนี่ยว รูปแบบการจัดวาง ควรให้มีมังกรเขียว เสือขาว เหมือนตำแหน่งประธานหรือเปล่าครับ ต้องมีความสูงต่ำของตำแหน่งเสือมังกรหรือไม่ครับ  แล้วถ้าตำแหน่งประธานไม่มีมังกรเขียวเสือขาว แต่จุดยึดเหนี่ยวมี จะมีผลขัดแย้งด้านเสียหรือไม่ครับ
4. จานวัดแสงอาทิตย์ สั่งซื้ออย่างไรครับ ขอบคุณครับ โปรแกรมมีด้วยหรือไม่ครับ
5. การใช้จานวัดแสงอาทิตย์กับตึกแถว  ควรวัดจากเสาข้างบ้านเหมือนในหนังสือ หรือควรใช้ผนังหลังบ้านดีครับ คือผมคิดอย่างนี้ครับ ไม่ทราบมีบ้านเบี้ยว ๆ แบบนี้หรือเปล่า คือบ้านแนวแบบสี่เหลี่ยมคางหมูน่ะครับ ถ้าเช่นนั้น องศาหลัีงบ้าน กับข้างบ้านน่าจะได้องศาคนละเรื่องกัน ผมถามไว้เป็นประสบการณ์เผื่อเจอน่ะครับ
6. ขนาดของตึกมีผลต่อพลังของบทบาทดาวหรือไม่ครับ เช่น ในพื้นที่เดียวกัน มีตึกโรงงานด้วย และมีออฟฟิศด้วยซึ่งมักจะเล็กกว่าตัวโรงงานน่ะครับ
ขอบคุณศิษย์พี่ที่สละเวลาตอบให้ครับ
ณรงค์

Moodam

Re: แก้เตาไฟให้หมดสภาพ
« Reply #1 on: 17 มี.ค. , 2009, 07:20:05 am »
เรียนถามศิษย์พี่
เพิ่มเติมครับ
ในตำแหน่งลาภวิบัติ ระหว่างแอร์กับประตู เสียหายเท่ากันหรือไม่ครับ เช่นประตูห้องนอน ซึ่งเปิดวันละไม่กี่ครั้ง กับแอร์ที่เปิดทั้งคืนน่ะครับ
ขอบคุณครับ
ณรงค์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 18 มี.ค. , 2009, 02:12:17 am »
1. แยกเป็นแต่ละชั้นไปครับ
2. เป็นแนวตรง ยังถือว่ามี แต่ไม่มั่นคง

*** การปรับแก้อีกวิธี ที่ลืมบอกในห้องเรียน คือ วางเตาเข้ามุม โดยไม่ต้องมีกำแพงเอียงรองรับ
       เท่ากับเตา ไม่ได้พิงทิศทางที่แน่นอน จึงไม่มีบทบาทดาวที่แน่นอน ... เหมือนหมดสภาพไป ***

3. มีได้เป็นเรื่องดี แต่ไม่จำเป็นเท่าประธาน สูงต่ำของบริวารไม่จำเป็น
4. ติดต่อที่ชมรมฯ หรือหน้าแรก Menu ซ้าย จะมีหัวข้อนี้โดยเฉพาะ + รวมโปรแกรมแล้ว
5. หากมีเวลา ควรวัดทุกผนังเท่าที่วัดได้ และควรวัดซ้ำเพื่อให้มั่นใจ สำคัญสุดคือกำแพงตั้งประธาน
6. มีครับ แต่กรณีโรงงาน เป็นบริวารของ ออฟฟิศ ไม่เป็นปัญหาครับ
   และความเป็นจริง ก็ควรเป็นเช่นนั้นด้วย

...........................

ประตู คือ เคลื่อนไหว และนำมาให้ ต้องถือว่ามีบทบาทมากสุด ยกเว้นประตูปิดตาย เท่ากับเป็นกำแพงหนึ่ง

Moodam

« Reply #3 on: 18 มี.ค. , 2009, 02:46:01 am »
ขอบพระคุณครับ
เข้าใจแล้วครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 18 มี.ค. , 2009, 04:28:40 am »
ยินดีครับ