28 มี.ค. , 2024, 02:31:06 pm

Author Topic: ประตูตรงหรือเหลื่อมกับห้องอื่นในตึกเดียวกัน  (Read 8485 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ไม่แน่ใจว่าถามในกระทู้เรื่องเดียวกันกับของคนอื่นจะได้หรือไม่ก็เลยตั้งใหม่นะครับ
1. ประตูเข้าห้องในคอนโด เหลื่อมกับประตูของห้องคนอื่น ถ้าผมตั้งฉากกั้นภายในห้องพอจะแก้ได้ไหมครับ
แล้วจุดประธาน(โดยปริยาย)เดิม หลังฉากกั้นจะเปลี่ยนไปเป็นจุดอื่นไหมครับ เนื่องจากฉากกั้นมาบัง เวลาเดินเข้าประตูแล้วก็ต้องหักเลี้ยวไปทางซ้ายเพื่อเข้าห้อง
2. ในกรณีของประตูตรงกัน กระแสที่ว่าแรง จะดูว่าดีหรือไม่ดี .ดูจากแนวทิศทางของประตูว่าหันไปองศาไหน หรือว่าดูว่าประตูอยู่ในตำแหน่งดาวอะไรจากประธานครับ
โรงงานที่มีศาลพระภูมิตั้งอยู่ องศาที่พิงจะมีอิทธิพลหรือไม่ครับ หรือดูจากตัวออฟฟิศอย่างเดียวครับ และหากมีอิทธิพล ศาลพระภูมิควรอยู่ที่จุดใดของพื้นที่โรงงานครับและควรให้องศาของศาลพระภูมิพิงไปที่องศาแบบไหนครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ประตูเหลื่อม ไม่ค่อยดี ส่วนใหญ่แย่กว่าประตูตรงกัน

หากฉากที่กั้น ไม่บังลาภจากประธาน ควรทำ

1. ดูที่ Office ก่อน
2. ดูว่าตำแหน่งศาลเป็นดาวอะไร เมื่อคำนวณจาก Office
3. ดูองศาของศาล

ศาลไม่ควรตั้งตำแหน่งลาภที่ดี - เช่น ลาภ 8 9
      ไม่ควรตั้งตำแหน่งบารมีที่ไม่ดี - เช่น บารมี 5

Moodam

เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
มีคำถามเบ็ดเตล็ดเพิ่มเติมครับ
ห้องเรียนในโรงเรียน
1. โดยปกติ กระดานดำหรือโต๊ะครูควรเป็นประธานดีครับ เพราะกระดานยาวเต็มความกว้างของผนังเลยครับ ถ้าเป็นโต๊ะควรตั้งตรงบริเวณบารมียุคใช่ไหมครับ
ยังมีคำถามเพิ่มอีกครับ แต่รอรวบรวมข้อมูลครับผม ขอบคุณครับ

fengshui

โต๊ะครูครับ

ได้บารมีก็ยิ่งดีครับ

Moodam

ป้ายชื่อบริษัท ที่ปิดอยู่ที่หน้าร้านทุกแห่ง ดีหรือเสียที่ว่าต้องดูองศาของป้าย ดูอย่างไรครับ ไม่เข้าใจ และสัมพันธ์กับบทบาทดวงดาวอย่างไรครับ มีหลักเกณฑ์การทำป้ายร้านอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

Moodam

เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
*หลังคาบ้าน ที่เป็นลอน บางที่ไม่ได้ปูตามทรงหน้าจั่ว แต่ลาดสูงจากหลังบ้านไปหน้าบ้าน หรือสูงจากหน้าบ้านลาดต่ำไปหลังบ้าน สิ่งนี้มีผลอะไรหรือไม่ครับ
- ในกรณีที่ตั้งให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นจุดยึดเหนี่ยว หากหันบิดให้หน้าได้ตามองศาที่ต้องการก็สามารถทำได้ใช่ไหมครับ ต้องคำนึงถึงความสง่า เหมือนประธานไหมครับ

fengshui

ป้ายที่ตั้ง ก็ต้องให้ได้องศาที่ดี

ไม่มีครับ ที่ต้องระวัง คือ อย่าทำหลายชั้นมากจนเกินไป จะวุ่นวาย

ใช่ครับ + และต้องสอดคล้องกับชัยภูมิในบริเวณนั้น ๆ ด้วย

Moodam

เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่
เรื่องป้ายที่ว่าต้องได้องศาที่ดี หมายถึง หันหน้าไปทางทิศที่เป็นลาภ หรือว่าอยู่ในตำแหน่งที่ดีเมื่อดูจากประธานครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

หันหน้าไปทางทิศที่เป็นลาภ ถูกต้องครับ

Moodam

1. ดวงดิถีเป็นไฟเปี้ยและมีเปี้ยที่หลักปีด้วย ราศีล่าง เป็น ไตรภาคี 7, 3, 3, 11  อันนี้ภาคีน่าจะสำเร็จ เพียงแต่สงสัยว่า ราศีล่าง 3 มีสองตัว จะนับรวมเป็นธาตุไฟไปได้เลยใช่ไหมครับ คือกำลังคิดว่าถ้ามีสองตัวแล้วจะเกิดพิสดาร ทำให้ภาคีไม่สำเร็จอะไรทำนองนี้น่ะครับ  แล้วก็ไฟร้อนแรงขนาดนี้ โดยหลักแล้วควรระบายแบบถ่ายเท หรือลาภดีกว่าครับ
2. มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ศิษย์พี่วิศิษฏ์ บรรยายบอกว่า คู่ธาตุพลังเดียวกัน เพิ่มพลัง แต่ถ้าคู่ธาตุต่างพลัง กำลังจะเสีย คือเคยได้ยินคุณพ่อพูดคำว่าเกียบไช้  ซึ่งก็หมายถึงคู่ธาตุพลังเดียวกัน มักจะหมายถึงการมาแย่งลาภ อะไรทำนองนี้น่ะครับ ก็เลยเกิดสับสนนิดหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าผมฟังบรรยายผิดไปหรือเปล่าน่ะครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

หากเป็นเรื่องเดียวกัน
ท่านสามารถถามต่อได้ในกระทู้เดิม

คำถามของคุณ ไม่เกี่ยวกับหัวข้อที่ตั้ง

ทางเราได้ย้ายไปตั้งให้ใหม่แล้วครับ

Moodam

fengshui